Thống Kê Lựa Chọn Tai Nghe Hở và Tai Nghe Kín (2026): 40+ Điểm Dữ Liệu Về Cách Ly Thụ Động, Độ Nhất Quán của Độ Kín và Nhận Thức Không Gian

Thống kê tai nghe hở và kín 2026: khi tắt ANC, tai nghe kín vẫn giảm 20-30 dB trên 1 kHz, còn tai nghe hở đeo lại cho kết quả nhất quán hơn.

Ngay cả khi tắt chống ồn chủ động, tai nghe kín trùm tai vẫn làm suy giảm 20 đến 30 dB âm thanh bên ngoài trên 1.000 Hz (Mueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022). Độ kín thụ động đó là sự đánh đổi cốt lõi của vỏ kín: nó cũng khiến âm trầm phụ thuộc vào cách đeo, và Beyerdynamic DT770 loại kín dao động tới 4,5 dB về phía 90 Hz qua các lần đeo lại, trong khi tai nghe hở cho độ biến thiên thấp hơn một chút từ 70 đến 5000 Hz (Kohnen và cs., Acta Acustica 2021). Vỏ hở cũng không hoàn toàn trong suốt về âm học: đeo tai nghe hở làm giảm độ lợi phương vị với loa thật từ 0,95 xuống 0,82 (Riedel và cs., Acta Acustica 2025). Cuộc tranh luận về cách tinh chỉnh âm là một câu hỏi riêng, được đề cập trong thống kê về sở thích đường cong mục tiêu Harman của chúng tôi; bài tổng hợp này nói về chính chiếc vỏ tai nghe. Chúng tôi đã tổng hợp dữ liệu từ Acta Acustica, The Journal of the Acoustical Society of America, Frontiers in Built Environment, Noise and Health, phòng thí nghiệm của RTINGS.com và một số nghiên cứu sàng lọc thính lực cũng như an toàn lao động.

Tóm tắt nhanh

  • Các tiêu chuẩn kiểm tra thính lực cho phép tiếng ồn phòng 47 dB SPL ở 1.000 Hz với tai nghe insert (đặt sâu trong ống tai) kín khít, nhưng chỉ 26 dB SPL với tai nghe supra-aural (đặt trên tai) (Behar, IJERPH 2021).
  • Ở âm lượng tối đa của laptop, một tai nghe nghe nhạc loại hở và một mẫu in-ear đạt 81,4 đến 85,4 dB, so với 75,2 đến 81,7 dB của một mẫu loại kín và một headset messenger loại hở (CIOP-PIB, IJERPH 2022).
  • DT770 loại kín dao động tới 4,5 dB về phía 90 Hz qua 8 lần đeo, trong khi tai nghe hở được đeo lại nhất quán hơn một chút (Kohnen và cs., Acta Acustica 2021).
  • Mức ngoại hóa âm thanh được cảm nhận giảm khi mức bít tai tăng ở tai nghe hở, kín và insert (Faber và O’Modhrain, JASA 2026).
  • Tai nghe hở làm tỷ lệ nhầm lẫn cục bộ theo chiều dọc tăng lên 28% từ 10% khi để tai trần (Riedel và cs., Acta Acustica 2025).
  • Một tai nghe kín chất lượng trung bình tạo ra 30,2% nhầm lẫn trước-sau trong bài kiểm tra âm thanh không gian (Gutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016).
  • Mức nghe ưa thích tăng khoảng 0,23 dB cho mỗi 1 dB tiếng ồn môi trường (Kim và Han, Noise and Health 2026).
  • Chỉ 9,48% trong 211 người tham gia nghiên cứu trực tuyến dùng tai nghe trùm tai (HALT Part II, Behavior Research Methods 2023).
  • Trong tiếng ồn nền 50 dB(A), việc sàng lọc thính lực bằng máy tính bảng với HD 280 PRO loại kín trùng khớp với xét nghiệm chuẩn vàng ở cả 35 người trưởng thành (Aquino và cs., International Archives of Otorhinolaryngology 2026).

1. Cách Ly Thụ Động: Vỏ Kín Chặn Được Gì

Vỏ kín không chặn âm thanh đồng đều. Tai nghe kín trùm tai có ANC đã cho mức suy giảm thụ động 20 đến 30 dB trên 1.000 Hz ngay cả khi tắt ANC (Mueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022), đó là lý do giọng nói và tiếng gõ phím mờ đi trong khi tiếng ầm ì của giao thông thường vẫn lọt vào. Vỏ hở từ bỏ phần lớn khả năng đó theo thiết kế: RTINGS.com ghi nhận rằng tai nghe hở thường chỉ cách ly tiếng ồn ở mức thấp, và các mẫu bán hở như Beyerdynamic DT 880 hoạt động giống tai nghe hở.

Cách rõ ràng nhất để thấy giá trị của độ kín đến từ các bài kiểm tra thính lực, nơi “giới hạn tiếng ồn môi trường” (tiếng ồn phòng lớn nhất được phép trước khi làm sai lệch kết quả) phụ thuộc vào việc tai nghe chặn căn phòng tốt đến đâu. Ở 1.000 Hz, giới hạn là 26 dB SPL với tai nghe supra-aural và 47 dB SPL với tai nghe insert kín khít, theo bảng tổng hợp của Behar trong IJERPH 2021. Ở tần số đó, độ kín chặt hơn mang lại thêm 21 dB khả năng chịu tiếng ồn phòng (47 trừ 26), và vỏ hở nằm ở đầu rò rỉ nhất của thang này.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Mức suy giảm thụ động của tai nghe kín trùm tai có ANC trên 1.000 Hz, khi tắt ANC20 đến 30 dBMueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022
Tiếng ồn phòng tối đa cho phép ở 1.000 Hz khi kiểm tra thính lực bằng tai nghe supra-aural (đặt trên tai)26 dB SPLGiới hạn CSA Z107.6 và ANSI S3.1, tổng hợp trong Behar, IJERPH 2021
Tiếng ồn phòng tối đa cho phép ở 1.000 Hz khi kiểm tra thính lực bằng tai nghe insert kín khít47 dB SPLGiới hạn CSA Z107.6 và ANSI S3.1, tổng hợp trong Behar, IJERPH 2021
Tiếng ồn phòng tối đa cho phép ở 500 Hz, tai nghe supra-aural so với tai nghe insert21 dB SPL so với 50 dB SPLGiới hạn CSA Z107.6 và ANSI S3.1, tổng hợp trong Behar, IJERPH 2021
Mức suy giảm bổ sung khi đặt tai nghe đo thính lực supra-aural vào trong vỏ kín, 250 Hz đến 8 kHzKhoảng 10 dBColes 1967, được báo cáo trong Behar, IJERPH 2021
Mức cách ly tiếng ồn môi trường được liệt kê cho Beyerdynamic DT 770 PRO loại kín20 dB (thông số của chính nhà sản xuất)Tuyên bố của nhà sản xuất, được tổng hợp trong Tananuchittikul và cs., JMIR mHealth and uHealth 2023
Mức cách ly tiếng ồn môi trường được liệt kê cho tai nghe đo thính lực TDH39 gắn trong chụp tai chống ồn30 dB (thông số của chính nhà sản xuất)Tuyên bố của nhà sản xuất, được tổng hợp trong Tananuchittikul và cs., JMIR mHealth and uHealth 2023

Bối cảnh: con số về việc bao kín vào vỏ đã cũ. Dữ liệu mới nhất hiện có: Coles, Occupational and Environmental Medicine, 1967, như Behar trích dẫn năm 2021. Chúng tôi không tìm thấy con số dB nào được bình duyệt cho mức cách ly thụ động của một tai nghe hi-fi hở điển hình, nên phía tai nghe hở trong phép so sánh này dựa trên các nhận định định tính từ phòng thí nghiệm.

2. Rò Rỉ Âm Thanh và Quyền Riêng Tư

Rò rỉ là cái giá mà vỏ hở chuyển sang cho tất cả mọi người khác trong phòng. RTINGS.com nêu rằng trong hai tai nghe có thiết kế giống hệt nhau ngoại trừ phần vỏ, “chiếc hở sẽ rò rỉ nhiều hơn đáng kể”, và các mẫu planar magnetic loại hở có xu hướng rò rỉ nhiều hơn từ phía sau, đặc biệt trên 5 kHz. Phòng thí nghiệm của họ định lượng điều này bằng một quy trình cố định được mô tả trên trang bài kiểm tra Sound Leakage, đó là lý do các ngưỡng dưới đây hữu ích như một thước đo chung dù điểm số từng sản phẩm nay nằm sau bức tường thành viên. Với bất kỳ ai nghe kiểm âm qua tai nghe khi micro đang mở, chẳng hạn khi phát trực tiếp với hiệu ứng giọng nói thời gian thực, sự rò rỉ đó chính là thứ mà micro ở gần có thể thu được.

Quyền riêng tư cũng hoạt động theo chiều ngược lại. Trong một văn phòng thí nghiệm, chỉ riêng việc đeo tai nghe kín có ANC đã tắt cũng khiến một loa đang phát tiếng nói có vẻ xa hơn đáng kể so với khi không đeo tai nghe (t = -4,33, p < 0,01, d = -0,83), trong khi bật ANC không tạo thêm thay đổi đáng kể nào nữa (p = 0,168) (Mueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022). Phần lớn lợi ích về quyền riêng tư mà mọi người gán cho điện tử thực ra đến từ chính vỏ kín. Các thiết kế open-ear, rò rỉ theo cơ chế khác, được đề cập trong thống kê về triệt tiêu lưỡng cực của tai nghe open-ear của chúng tôi.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Mức phát dùng cho bài kiểm tra rò rỉ (hiệu chuẩn bằng nhiễu hồng, 250 Hz đến 2 kHz)100 dB SPLBài kiểm tra Sound Leakage của RTINGS.com
Khoảng cách nghe được mô phỏng cho phép đo rò rỉ (micro ở nửa ft, trừ 6 dB)1 ftBài kiểm tra Sound Leakage của RTINGS.com
Mức rò rỉ tổng thể ở 1 ft được xếp là kết quả tốtDưới 35 dBBài kiểm tra Sound Leakage của RTINGS.com
Chênh lệch rò rỉ nhỏ nhất được coi là nghe thấy được1 dBBài kiểm tra Sound Leakage của RTINGS.com
Khoảng cách cảm nhận được tới người nói, không đeo tai nghe so với tai nghe kín có ANC bật1,80 m so với 4,50 mMueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022

Bối cảnh: kết quả về khoảng cách cảm nhận được lấy từ Thí nghiệm 1 của nghiên cứu đó, thí nghiệm duy nhất kiểm tra điều kiện ANC tắt. Dữ liệu mới nhất hiện có: Mueller và cs., 2022.

3. Độ Kín và Độ Nhất Quán Khi Đeo: Vỏ Hở Đeo Lại Dễ Đoán Hơn

Độ kín mang lại khả năng cách ly cho vỏ kín cũng khiến âm thanh của chúng phụ thuộc vào cách đeo. Trong một nghiên cứu tại hai phòng thí nghiệm, Beyerdynamic DT770 loại kín dao động tới 4,5 dB về phía 90 Hz qua 8 lần đeo cho mỗi người nghe, trong khi Sennheiser HD650 loại hở luôn dưới 1,4 dB từ 90 đến 2500 Hz, và ở cả hai phòng thí nghiệm “tai nghe hở luôn cho độ biến thiên thấp hơn một chút trong dải 70 đến 5000 Hz so với loại kín” (Kohnen và cs., Acta Acustica 2021). Nghiên cứu đã đo 14 người nghe tại hai phòng thí nghiệm (Aachen và Oldenburg), mỗi tai nghe được đeo lại 8 lần. Các tác giả cho rằng độ phân tán ở tần số thấp của mẫu kín là do “kiểu đeo kín nhạy cảm hơn với cách đeo”, và họ thấy HD650 loại hở có đáp ứng phẳng nhất cùng các biến thiên khi đặt lại vị trí nhỏ nhất.

Những sai lệch mức nhỏ cũng quan trọng với nhận thức không gian. Trong các bài kiểm tra nghe tại Universitat Politècnica de València, chỉ riêng độ lệch mức trái/phải 1 dB đã ảnh hưởng đến vị trí mà người nghe đặt nguồn âm (Gutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016). Một vỏ kín khít hơi khác nhau ở mỗi tai là nguồn gây ra kiểu lệch đó rất đáng tin. Việc cùng một mẫu thay đổi bao nhiêu giữa các sản phẩm riêng lẻ là một câu hỏi khác, được đề cập trong thống kê về sự khác biệt giữa các chiếc tai nghe của chúng tôi.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Độ biến thiên khi đặt lại vị trí từ 70 đến 5000 Hz, tai nghe trùm tai loại hở so với loại kínLoại hở thấp hơn một chút, nhất quán ở cả hai phòng thí nghiệmKohnen và cs., Acta Acustica 2021
Giới hạn trên của chênh lệch khi đeo lại, Sennheiser HD650 loại hở, 90 đến 2500 HzDưới 1,4 dBKohnen và cs., Acta Acustica 2021
Giới hạn trên của chênh lệch khi đeo lại, Beyerdynamic DT770 loại kín, khoảng 500 đến 2300 HzDưới 1,5 dB (trung vị dưới 0,8 dB)Kohnen và cs., Acta Acustica 2021
Giới hạn trên của chênh lệch khi đeo lại, Beyerdynamic DT770 loại kín, về phía 90 HzLên tới 4,5 dBKohnen và cs., Acta Acustica 2021
Độ lệch mức trái/phải mà tại đó khả năng định vị âm thanh đã bị ảnh hưởngTừ 1 dB (F = 27,338, df = 3, p < 0,001)Gutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016

Bối cảnh: cả hai nghiên cứu đều có trước khung thời gian ba năm của chúng tôi. Dữ liệu mới nhất hiện có: Kohnen và cs., 2021, và Gutierrez-Parera và Lopez, 2016. Mỗi nghiên cứu kiểm tra một mẫu hở và một mẫu kín, nên chúng cho thấy một cơ chế, không phải quy tắc cho mọi tai nghe.

4. Sân Khấu Âm Thanh, Ngoại Hóa và Định Vị

“Sân khấu âm thanh” (soundstage) là lý do chính mà mọi người đưa ra khi mua tai nghe hở, và một nghiên cứu năm 2026 ủng hộ phần nào điều đó. Khi so sánh tai nghe hở, kín và insert, mức ngoại hóa âm thanh được cảm nhận (nghe âm thanh như đến từ bên ngoài đầu) giảm khi mức bít tai tăng, và việc lọc thông thấp các kích thích không làm thay đổi đáng kể các đánh giá, khiến các tác giả kết luận rằng việc bít ống tai là yếu tố chính (Faber và O’Modhrain, JASA 2026). Theo bằng chứng này, lợi thế của vỏ hở liên quan đến việc không bít kín tai hơn là đến chi tiết dải treble.

Tuy nhiên hở không có nghĩa là trong suốt. Trong các bài kiểm tra định vị tại IEM Graz với 16 người tham gia, tai nghe hở được thiết kế để trong suốt âm học tối đa đã làm giảm độ lợi phương vị với loa thật (góc cảm nhận bám sát góc thực đến mức nào, trong đó 1,0 là hoàn hảo) từ 0,95 xuống 0,82, và khi có chuyển động đầu thì “tỷ lệ nhầm lẫn cục bộ” theo chiều dọc (các câu trả lời gần loa lân cận hơn là gần mục tiêu) là 28% so với 10% khi để tai trần (Riedel và cs., Acta Acustica 2025). Với âm thanh vòm ảo, chất lượng tai nghe cũng quan trọng: trong một bài kiểm tra, một mẫu kín chất lượng trung bình tạo ra 30,2% nhầm lẫn trước-sau. Kỹ thuật không gian hóa dựa trên phần mềm được đề cập trong thống kê về âm thanh vòm ảo HRTF của tai nghe gaming của chúng tôi.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Các loại tai nghe được so sánh về mức ngoại hóa được cảm nhận3 (hở, kín, insert); mức ngoại hóa giảm khi mức bít tai tăngFaber và O’Modhrain, JASA 2026
Ảnh hưởng của việc lọc thông thấp âm thử đến các đánh giá ngoại hóaKhông đáng kểFaber và O’Modhrain, JASA 2026
Độ lợi phương vị với loa thật, tai trần so với khi đeo tai nghe hở (1,0 = hoàn hảo)0,95 so với 0,82Riedel và cs., Acta Acustica 2025
Tỷ lệ nhầm lẫn cục bộ theo chiều dọc trung bình, mặt phẳng giữa phía trước, có chuyển động đầu, tai nghe hở so với tai trần28% so với 10%Riedel và cs., Acta Acustica 2025
Số người tham gia mỗi thí nghiệm định vị16Riedel và cs., Acta Acustica 2025
Nhầm lẫn trước-sau với tai nghe trùm tai loại kín chất lượng trung bình (bài kiểm tra âm thanh hai tai)30,2%Gutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016
Nhầm lẫn trước-sau với tai nghe của hãng hàng không và tai nghe supra-aural giá rẻGần 50% trung bìnhGutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016
Tương quan giữa chất lượng tai nghe được đánh giá và ấn tượng không gianr = 0,648Gutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016

Bối cảnh: kết quả về ngoại hóa năm 2026 là một tóm tắt hội nghị được đăng trên JASA, nên kích thước hiệu ứng chưa được công bố. Trong nghiên cứu của Gutierrez-Parera, 8 tai nghe được kiểm tra và tên thương hiệu được giữ kín.

5. Cách Ly, Mức Nghe và Mức Phơi Nhiễm

Cách ly cũng là một biến số an toàn thính giác, vì mọi người tăng âm lượng để át tiếng ồn xung quanh. Trong một nghiên cứu thực địa năm 2026 với 51 người trẻ tuổi, mức nghe ưa thích tăng khoảng 0,23 dB cho mỗi 1 dB tiếng ồn môi trường tăng thêm (β = 0,225, KTC 95% [0,184; 0,266], P < 0,001), và 48 trong 51 người nghe cho thấy mô hình đó (Kim và Han, Noise and Health 2026). Mỗi decibel mà vỏ tai nghe chặn lại là một phần decibel mà người nghe không phải cộng thêm trở lại.

Tuy vậy, chỉ riêng loại vỏ không dự đoán được mức nghe. Ở âm lượng tối đa của laptop, một viện an toàn lao động của Ba Lan đã đo được 75,2 đến 81,7 dB với một mẫu loại kín giá rẻ và một headset messenger loại hở, nhưng 81,4 đến 85,4 dB với tai nghe nghe nhạc loại hở và một mẫu in-ear, và kết luận rằng riêng cấu trúc không giải thích được sự khác biệt (CIOP-PIB, IJERPH 2022). Độ nhạy và chuỗi phát âm quan trọng không kém phần sau của vỏ.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Mức nghe ưa thích tăng lên cho mỗi 1 dB tiếng ồn môi trườngKhoảng 0,23 dB (β = 0,225, KTC 95% [0,184; 0,266], P < 0,001)Kim và Han, Noise and Health 2026
Số người nghe có mức nghe tăng theo tiếng ồn môi trường48 trong 51 (94,1%)Kim và Han, Noise and Health 2026
Mức dịch chuyển của mức nghe ưa thích giữa bối cảnh yên tĩnh nhất (thư viện) và ồn nhất (phòng tập gym)Khoảng 7,82 dBKim và Han, Noise and Health 2026
Mức tăng điển hình của mức nghe ưa thích theo tiếng ồn nền được báo cáo trong các nghiên cứu trướcKhoảng 7 đến 10 dBTài liệu trước đó được trích dẫn trong Kim và Han, Noise and Health 2026
Mức đo theo trọng số A ở âm lượng tối đa của laptop, tai nghe loại kín giá rẻ và tai nghe messenger loại hở75,2 đến 81,7 dBCIOP-PIB, IJERPH 2022
Mức đo theo trọng số A ở âm lượng tối đa của laptop, tai nghe nghe nhạc loại hở và tai nghe in-ear81,4 đến 85,4 dBCIOP-PIB, IJERPH 2022
Giới hạn thời gian nghe trong trường hợp xấu nhất ở cùng các bài kiểm tra (nhạc rock)2 giờ 18 phútCIOP-PIB, IJERPH 2022
Độ chênh lệch của card âm thanh tích hợp trong laptop cấp tín hiệu cho tai ngheLên tới 23 dBCIOP-PIB, IJERPH 2022

Bối cảnh: Kim và Han dùng một mẫu tai nghe tiêu chuẩn cho tất cả mọi người, nên độ dốc của họ mô tả tiếng ồn môi trường chứ không phải loại vỏ. Dữ liệu mới nhất hiện có cho phép so sánh vỏ: CIOP-PIB, 2022.

6. Ai Dùng Loại Vỏ Nào: Bối Cảnh Hằng Ngày, Chơi Game, Văn Phòng và Kiểm Tra

Tai nghe hở là định dạng của người đam mê, còn dân số nói chung hầu như không dùng tai nghe trùm tai. Trong 211 người tham gia một nghiên cứu nghe trực tuyến, chỉ 20 người (9,48%) dùng tai nghe trùm tai (circumaural), so với 37 người (17,54%) dùng earbud hoặc in-ear và 102 người (48,34%) dùng laptop (HALT Part II, Behavior Research Methods 2023). Chúng tôi không tìm thấy con số độc lập nào có phương pháp rõ ràng về tỷ trọng tai nghe hở trong doanh số bán tai nghe.

Những bối cảnh thực sự xuất hiện trong nghiên cứu phần lớn đều ưu tiên khả năng cách ly. Trong một khảo sát nhỏ về game thủ, 59% cho biết dùng tai nghe để chặn các yếu tố gây xao nhãng từ bên ngoài (Iveson, University of Huddersfield 2018); những người tham gia trong một văn phòng thí nghiệm đánh giá tình huống âm học tốt hơn khi đeo vỏ kín có ANC bật (cùng nghiên cứu văn phòng như ở Phần 2); và trong sàng lọc thính lực bằng máy tính bảng với tiếng ồn nền 50 dB(A), Sennheiser HD 280 PRO loại kín trùng khớp với xét nghiệm chuẩn vàng ở cả 35 người trưởng thành (Aquino và cs., International Archives of Otorhinolaryngology 2026).

Chỉ sốGiá trịNguồn
Số người tham gia nghiên cứu trực tuyến nghe âm thanh qua tai nghe trùm tai (circumaural)20 trong 211 (9,48%)HALT Part II, Behavior Research Methods 2023
Số người tham gia nghiên cứu trực tuyến dùng tai nghe nhét tai (earbud và in-ear)37 trong 211 (17,54%)HALT Part II, Behavior Research Methods 2023
Số người tham gia nghiên cứu trực tuyến dùng laptop102 trong 211 (48,34%)HALT Part II, Behavior Research Methods 2023
Game thủ dùng tai nghe để chặn các yếu tố gây xao nhãng từ bên ngoài59% (19% không đồng ý; 59 người trả lời)Iveson, University of Huddersfield 2018
Game thủ cảm thấy nhập tâm hơn vào trò chơi khi dùng tai nghe88%Iveson, University of Huddersfield 2018
Đánh giá tình huống âm học văn phòng, đeo tai nghe kín có ANC so với không đeo tai ngheTốt hơn đáng kể (t(56) = -3,24, p < 0,01, d = -0,52; 57 người tham gia)Mueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022
Sàng lọc thính lực bằng máy tính bảng trong tiếng ồn nền 50 dB(A) với Sennheiser HD 280 PRO loại kínĐộ nhạy, độ đặc hiệu và độ chính xác 100% (35 người trưởng thành)Aquino và cs., International Archives of Otorhinolaryngology 2026
Độ đặc hiệu của cùng phép sàng lọc trong nhiễu trắng với tai nghe đo thính lực TDH 3997,06%Aquino và cs., International Archives of Otorhinolaryngology 2026

Bối cảnh: khảo sát HALT diễn ra vào tháng 11 và tháng 12 năm 2020, còn khảo sát game thủ có từ năm 2018 với 59 người trả lời. Dữ liệu mới nhất hiện có: HALT Part II, 2023, và Iveson, 2018. Cả hai nghiên cứu đều không ghi nhận loại hở hay kín, nên cách phân chia trong nhóm tai nghe trùm tai vẫn chưa được biết.

Tổng kết: Lựa Chọn Tai Nghe Hở và Tai Nghe Kín qua các Con số

Chỉ sốGiá trịNguồn
Mức suy giảm thụ động của tai nghe kín có ANC trên 1.000 Hz, khi tắt ANC20 đến 30 dBMueller và cs., Frontiers in Built Environment 2022
Tiếng ồn phòng cho phép ở 1.000 Hz khi kiểm tra thính lực, tai nghe supra-aural so với insert26 dB SPL so với 47 dB SPLBehar, IJERPH 2021
Mức rò rỉ ở 1 ft được xếp là tốt, từ tín hiệu 100 dB SPLDưới 35 dBBài kiểm tra Sound Leakage của RTINGS.com
Chênh lệch khi đeo lại, DT770 loại kín về phía 90 HzLên tới 4,5 dBKohnen và cs., Acta Acustica 2021
Độ lệch mức trái/phải đã ảnh hưởng đến khả năng định vịTừ 1 dBGutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016
Mức ngoại hóa ở tai nghe hở, kín và insertGiảm khi mức bít tai tăngFaber và O’Modhrain, JASA 2026
Độ lợi phương vị, tai trần so với tai nghe hở0,95 so với 0,82Riedel và cs., Acta Acustica 2025
Tỷ lệ nhầm lẫn cục bộ theo chiều dọc khi có chuyển động đầu, tai nghe hở so với tai trần28% so với 10%Riedel và cs., Acta Acustica 2025
Nhầm lẫn trước-sau, tai nghe kín chất lượng trung bình30,2%Gutierrez-Parera và Lopez, Applied Sciences 2016
Mức nghe ưa thích tăng lên cho mỗi 1 dB tiếng ồn môi trườngKhoảng 0,23 dBKim và Han, Noise and Health 2026
Số người nghe có mức nghe tăng theo tiếng ồn môi trường48 trong 51 (94,1%)Kim và Han, Noise and Health 2026
Mức ở âm lượng tối đa của laptop, tai nghe nghe nhạc loại hở và in-ear81,4 đến 85,4 dBCIOP-PIB, IJERPH 2022
Mức ở âm lượng tối đa của laptop, tai nghe loại kín giá rẻ và messenger loại hở75,2 đến 81,7 dBCIOP-PIB, IJERPH 2022
Số người tham gia nghiên cứu trực tuyến dùng tai nghe trùm tai9,48% (20 trong 211)HALT Part II, Behavior Research Methods 2023
Số người tham gia nghiên cứu trực tuyến dùng laptop48,34% (102 trong 211)HALT Part II, Behavior Research Methods 2023
Game thủ dùng tai nghe để chặn các yếu tố gây xao nhãng từ bên ngoài59%Iveson, University of Huddersfield 2018
Độ chính xác sàng lọc thính lực trong tiếng ồn 50 dB(A), HD 280 PRO loại kín100%Aquino và cs., International Archives of Otorhinolaryngology 2026

Phương pháp luận và Nguồn

Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Faber và O’Modhrain công bố bài báo đầy đủ đằng sau tóm tắt JASA 2026 của họ về lựa chọn tai nghe và mức ngoại hóa được cảm nhận.

Dùng thử VoxBooster — 3 ngày dùng thử miễn phí.

Nhân bản giọng thời gian thực, soundboard và hiệu ứng — ở mọi nơi bạn đã nói chuyện.

  • Không cần thẻ tín dụng
  • ~30ms độ trễ
  • Discord · Teams · OBS
Dùng thử miễn phí 3 ngày