Vào tháng 10 năm 2026, trung bình có 91.263 kênh Twitch đang phát trực tiếp tại một thời điểm bất kỳ, trong số khoảng 6.209.186 streamer ước tính đã phát trực tiếp ít nhất một lần trong tháng đó: khoảng 1,47% cơ sở streamer hàng tháng đang lên sóng cùng lúc (TwitchTracker, Twitch Statistics 2026). Các kênh đó chia nhau lượng khán giả trung bình 2.189.650 người xem đồng thời trong cùng tháng, và Twitch ghi nhận 4,51 tỷ giờ xem trong Q3 2026 (Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape). Phía sau màn hình, nền kinh tế thiết bị đang tăng chậm chứ không bùng nổ, và lý do để chi tiền cho thiết bị đến từ các thí nghiệm cho thấy người nghe đánh giá cùng một nội dung khắt khe hơn khi âm thanh kém. Để xem bức tranh rộng hơn của ngành, hãy đọc thống kê thị trường micro của chúng tôi. Chúng tôi đã tổng hợp dữ liệu từ TwitchTracker, Stream Hatchet và Streamlabs, Streams Charts, Futuresource Consulting, Corsair, Focusrite, OBS Project, cùng các nghiên cứu được bình duyệt trên PLOS One, Law and Human Behavior và Science Communication.
Tóm tắt nhanh
- Trung bình có 91.263 kênh Twitch đang phát trực tiếp tại một thời điểm bất kỳ vào tháng 10 năm 2026 (TwitchTracker, Twitch Statistics 2026).
- Số kênh Twitch duy nhất phát sóng giảm 9,1% so với quý trước, xuống 7,94 triệu trong Q2 2026 (Stream Hatchet và Streamlabs, Q2 2026 Live Streaming Report).
- Giờ xem trên Twitch đạt 4,51 tỷ trong Q3 2026, tăng 4% so với Q2 (Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape).
- Trò chơi chiếm 76,9% thời gian xem Twitch trong Q3 2026 (Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape).
- 246 triệu người trên thế giới là nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến vào năm 2025 (Futuresource Consulting, Video Content Creator Market Report 2025).
- Mảng Gamer and Creator Peripherals của Corsair tăng 3% lên 116,5 triệu $ trong Q3 2026 (Corsair Gaming, kết quả Q3 2026).
- Doanh thu Content Creation của Focusrite tăng 11,0% lên 123,0 triệu £ trong 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 (Focusrite plc, Interim Statement 2025).
- 66,4% người nghe chọn bản ghi trong phòng yên tĩnh của cùng một diễn viên hài là hài hước hơn bản ghi ở quán cà phê ồn ào (Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025).
- Âm thanh chất lượng thấp khiến nhân chứng có vẻ kém đáng tin, kém tin cậy và kém đáng tín nhiệm hơn, d = 0,32 và d = 0,55 (Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021).
- Cổng nhiễu (noise gate) của OBS Studio có sẵn ngưỡng đóng -32 dB và ngưỡng mở -26 dB (OBS Project, hướng dẫn Noise Gate Filter 2026).
1. Có Bao Nhiêu Streamer Twitch, và Bao Nhiêu Người Phát Trực Tiếp Cùng Lúc
Khoảng cách giữa số liệu theo tháng và số liệu đồng thời chính là hình dạng thực sự của cộng đồng streamer Twitch. Cứ mỗi kênh đang phát trực tiếp tại một thời điểm trung bình trong tháng 10 năm 2026, có khoảng 68 kênh khác đã phát trực tiếp vào một lúc nào đó trong tháng ấy (6.209.186 / 91.263 = 68,0, từ bảng bên dưới). Phần lớn streamer chỉ phát thỉnh thoảng, và điều này quan trọng với âm thanh: một bộ thiết lập chỉ được bật vài lần mỗi tháng hiếm khi được tinh chỉnh, và những vấn đề như mức gain chỉnh một lần rồi không bao giờ kiểm tra lại có thể không bị phát hiện suốt nhiều tuần.
Xu hướng dài hạn đang đi xuống. Stream Hatchet và Streamlabs đếm được ít kênh phát sóng duy nhất hơn trong năm 2026 so với một năm trước, trong khi chuỗi số liệu hàng tháng của TwitchTracker cho thấy số kênh phát trực tiếp đồng thời duy trì trong khoảng từ 87.738 đến 92.651 ở mọi tháng từ tháng 4 đến tháng 11 năm 2026. Ít người thử Twitch hơn, nhưng nhóm nòng cốt phát sóng đều đặn thì gần như ổn định.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Streamer Twitch đang hoạt động (kênh đã phát trực tiếp ít nhất một lần trong tháng), tháng 10 năm 2026 | 6.209.186 (ước tính) | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 |
| Số kênh Twitch trung bình đang phát trực tiếp cùng một thời điểm, tháng 10 năm 2026 | 91.263 | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 |
| Số kênh Twitch trung bình đang phát trực tiếp cùng một thời điểm, từ ngày 1 đến ngày 7 tháng 11 năm 2026 (tháng chưa trọn vẹn) | 92.651 | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 |
| Tỷ lệ streamer hoạt động trong tháng 10 năm 2026 đang phát trực tiếp tại một thời điểm trung bình | Khoảng 1,47% (91.263 / 6.209.186) | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 (tính toán của chúng tôi) |
| Ước tính số streamer hoạt động hàng tháng cao nhất từ tháng 4 đến tháng 10 năm 2026 | 6.734.353 (tháng 8 năm 2026) | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 |
| Kênh Twitch duy nhất phát sóng, Q1 2026 so với Q1 2025 | 8,74 triệu so với 9,25 triệu | Stream Hatchet và Streamlabs, Q1 2026 Live Streaming Report |
| Kênh Twitch duy nhất phát sóng, Q2 2026 | 7,94 triệu (giảm 9,1% so với Q1 2026) | Stream Hatchet và Streamlabs, Q2 2026 Live Streaming Report |
Ghi chú bối cảnh: TwitchTracker nêu rõ rằng số liệu streamer hoạt động của họ là ước tính và có thể chênh lệch đáng kể so với giá trị thực. Báo cáo hàng quý đếm số kênh duy nhất theo từng quý, nên tổng của nó lớn hơn số đếm của bất kỳ tháng đơn lẻ nào và không nên so sánh trực tiếp hai chuỗi số liệu này.
2. Thời Gian Xem và Lượng Khán Giả Thực Sự Mà Mỗi Kênh Có Được
Twitch không còn thu hẹp ở mỗi quý nữa, nhưng đó là một lát cắt nhỏ hơn của một thị trường lớn hơn. Thị phần giờ xem của Twitch trên tất cả các nền tảng phát trực tiếp được theo dõi là 14,2% trong Q3 2026, dù số giờ của chính họ tăng 4% (Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape). Kick đang thu hẹp khoảng cách: thời gian xem của Twitch giảm từ khoảng 2,8 lần của Kick trong Q2 xuống còn khoảng 2,2 lần trong Q3.
Con số trên mỗi kênh mới là con số đặt khung cho các quyết định về âm thanh. Theo báo cáo Q2 2026 của Stream Hatchet và Streamlabs, một kênh Twitch trung bình có khoảng 22,6 người xem đồng thời trong Q2 2026, và số liệu tháng 10 năm 2026 cho ra tỷ lệ tương tự (2.189.650 người xem / 91.263 kênh đang phát trực tiếp = 24,0). Một buổi phát điển hình là một căn phòng nhỏ nơi mỗi người nghe đều nghe thấy tiếng quạt, tiếng bàn phím và tiếng vỡ âm, chứ không phải một sân vận động nơi các lỗi sản xuất chìm trong đám đông.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Giờ xem trên Twitch, Q3 2026 | 4,51 tỷ (tăng 4% so với Q2 2026) | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Thị phần giờ xem của Twitch trên tất cả các nền tảng do Streams Charts theo dõi, Q3 2026 | 14,2% (13,8% trong Q2 2026) | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Tỷ trọng thời gian xem Twitch dành cho nội dung trò chơi, Q3 2026 | 76,9% | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Thời gian xem Twitch tính theo bội số thời gian xem Kick, Q3 2026 so với Q2 2026 | Khoảng 2,2 lần so với khoảng 2,8 lần | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Giờ xem trên Twitch, Q2 2026 | 4,52 tỷ (giảm 8,3% so với cùng kỳ năm trước) | Stream Hatchet và Streamlabs, Q2 2026 Live Streaming Report |
| Số người xem đồng thời trung bình trên mỗi kênh Twitch, Q2 2026 | 22,6 (tăng 7,2% so với Q1 2026) | Stream Hatchet và Streamlabs, Q2 2026 Live Streaming Report |
| Số người xem Twitch đồng thời trung bình, tháng 10 năm 2026 | 2.189.650 | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 |
| Số giờ nội dung trò chơi được xem trên Twitch, từ ngày 1 tháng 1 đến ngày 1 tháng 9 năm 2026 | Hơn 8,6 tỷ | Twitch, thông cáo báo chí State of Gaming 2026 |
Ghi chú bối cảnh: thông cáo Twitch State of Gaming 2026 bao gồm một khoảng thời gian tám tháng, không phải một năm dương lịch, nên không thể đặt cạnh các số liệu hàng quý ở trên mà không bị tính trùng.
3. Ai Mua Thiết Bị Dành Cho Nhà Sáng Tạo: Thị Trường Đằng Sau Các Streamer
Không số liệu nào trong phần này dành riêng cho Twitch: chúng mô tả các nhà sáng tạo nội dung nói chung, trong đó streamer phát trực tiếp chỉ là một nhóm. Tuy vậy, cơ sở rộng hơn này vẫn quan trọng, vì streamer Twitch mua hàng từ cùng những kệ hàng với người làm podcast và nhà sáng tạo video. Ước tính có 246 triệu nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến trên toàn thế giới vào năm 2025, và gần một nửa trong số họ đã cân nhắc mua thiết bị mới trong 12 tháng trước đó (Futuresource Consulting, Video Content Creator Market Report 2025).
Khoản chi tiêu đã dịch chuyển về tại nhà. Phân khúc studio tại nhà chiếm 55,3% toàn bộ doanh thu thiết bị phòng thu và phát sóng trong năm 2025 (Futuresource Consulting, Content Creator Survey and Sizing Report 2025). Riêng trên Twitch, cuộc khảo sát có hệ thống duy nhất về bộ thiết lập mà chúng tôi tìm thấy đã cũ hơn: trong một nghiên cứu của Tampere University trên 100 streamer nói tiếng Anh nổi tiếng, tất cả đều dùng micro, trong khi 14% không dùng webcam (Tampere University, 2019). Camera là tùy chọn; micro thì không.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến trên toàn thế giới, 2025 | 246 triệu | Futuresource Consulting, Video Content Creator Market Report 2025 |
| Nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến đã cân nhắc mua thiết bị mới trong 12 tháng qua | Gần một nửa | Futuresource Consulting, Video Content Creator Market Report 2025 |
| Người trả lời khảo sát từ 16 đến 75 tuổi tại 8 thị trường đủ tiêu chuẩn là nhà sáng tạo nội dung | 53% | Futuresource Consulting, Content Creator Survey and Sizing Report 2025 |
| Tỷ trọng studio tại nhà trong tổng doanh thu thiết bị phòng thu và phát sóng, 2025 | 55,3% | Futuresource Consulting, Content Creator Survey and Sizing Report 2025 |
| Nhà sáng tạo đã đầu tư thiết bị mới để cải thiện âm thanh trong năm trước đó | 45% (dữ liệu mới nhất hiện có: 2021) | Shure, kết quả từ một nghiên cứu của Futuresource Consulting, ngày 28 tháng 9 năm 2021 |
| Streamer Twitch nói tiếng Anh nổi tiếng trong mẫu có dùng micro | 100 trên 100 (tất cả) (dữ liệu mới nhất hiện có: 2019) | Tampere University, Gamification Research Group, 2019 |
| Streamer Twitch nói tiếng Anh nổi tiếng trong mẫu không dùng webcam | 14% (dữ liệu mới nhất hiện có: 2019) | Tampere University, Gamification Research Group, 2019 |
Ghi chú bối cảnh: thông cáo của Shure, nơi đưa ra con số 45%, mô tả một nghiên cứu do Shure đặt hàng và không nêu cỡ mẫu. Mẫu của Tampere gồm 85 nam, 11 nữ và 4 nhóm, được chọn theo số người theo dõi tại thời điểm đó.
4. Tai Nghe, Micro và Bộ Giao Tiếp Âm Thanh: Dữ Liệu Doanh Số Cho Thấy Điều Gì
Thị trường thiết bị phía sau hoạt động phát trực tiếp đang tăng, nhưng ở mức một chữ số. Doanh số tai nghe của Logitech tăng 6% lên 46,05 triệu $ trong quý kết thúc ngày 30 tháng 9 năm 2026, trong khi doanh số webcam giảm 9% (Logitech, Q2 Fiscal Year 2027 Results). Âm thanh trụ vững tốt hơn phần cứng video, điều này khớp với một thế giới nơi micro là bắt buộc còn camera thì không (xem phần 3).
Corsair, công ty sở hữu thương hiệu dành cho nhà sáng tạo Elgato, báo cáo mảng Gamer and Creator Peripherals tăng 3% trong Q3 2026 và cho biết Elgato đã bước vào lĩnh vực phát trực tiếp trên di động với chiếc micro không dây đầu tiên (Corsair Gaming, kết quả Q3 2026, phụ lục Form 8-K). Về phía bộ giao tiếp âm thanh (audio interface), Focusrite đã tăng doanh thu Content Creation thêm 11,0% đồng thời lưu ý rằng dữ liệu ngành cho thấy chính hạng mục bộ giao tiếp âm thanh giảm khoảng 1% (Focusrite plc, Interim Statement cho 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025). Các thương hiệu đang giành thị phần trong một hạng mục đi ngang, chứ không phải cưỡi trên một làn sóng.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Số thiết bị âm thanh chơi game được xuất xưởng trên toàn thế giới, 2025 | 42,7 triệu (tăng 3,9% so với cùng kỳ năm trước) | Futuresource Consulting, Global Gaming Audio Report 2026 |
| Doanh số ròng tai nghe Logitech, quý kết thúc ngày 30 tháng 9 năm 2026 | 46,05 triệu $ (tăng 6% so với cùng kỳ năm trước) | Logitech, Q2 Fiscal Year 2027 Results |
| Doanh số ròng webcam Logitech, quý kết thúc ngày 30 tháng 9 năm 2026 | 75,65 triệu $ (giảm 9% so với cùng kỳ năm trước) | Logitech, Q2 Fiscal Year 2027 Results |
| Doanh thu mảng Gamer and Creator Peripherals của Corsair, Q3 2026 | 116,5 triệu $ (tăng 3% so với cùng kỳ năm trước) | Corsair Gaming, kết quả Q3 2026 (Form 8-K, ngày 5 tháng 11 năm 2026) |
| Biên lợi nhuận gộp mảng Gamer and Creator Peripherals của Corsair, Q3 2026 | 38,7% | Corsair Gaming, kết quả Q3 2026 (Form 8-K, ngày 5 tháng 11 năm 2026) |
| Doanh thu Content Creation của Focusrite, 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 | 123,0 triệu £ (tăng 11,0%; tăng 14,0% theo cơ sở hữu cơ và tỷ giá không đổi) | Focusrite plc, Interim Statement 2025 |
| Hạng mục sản phẩm bộ giao tiếp âm thanh, toàn ngành, 2025 so với 2024 | Giảm khoảng 1% (dữ liệu ngành do Focusrite trích dẫn) | Focusrite plc, Interim Statement 2025 |
| Lượng đăng ký sản phẩm bộ giao tiếp âm thanh Focusrite Scarlett, năm đến tháng 8 năm 2025 so với năm trước | Gần như tương đương năm trước (dữ liệu đăng ký của chính công ty) | Focusrite plc, Interim Statement 2025 |
Khoảng trống dữ liệu: chúng tôi không tìm thấy bộ dữ liệu công khai nào có phương pháp luận được công bố về số streamer Twitch dùng micro USB so với micro XLR (đầu nối ba chân chuyên nghiệp cần có bộ giao tiếp âm thanh hoặc bàn trộn). Những con số về tỷ lệ này lưu hành trên mạng không thể truy về một khảo sát gốc, nên chúng tôi đã bỏ chúng. Các mảng của Corsair và Logitech cũng bao gồm những sản phẩm vượt xa âm thanh, nên chúng chỉ là tín hiệu, không phải quy mô thị trường âm thanh.
5. Âm Thanh Kém Khiến Một Nhà Sáng Tạo Mất Gì: Bằng Chứng Thực Nghiệm
Không nghiên cứu nào chúng tôi tìm thấy đo lường việc người xem Twitch rời buổi phát vì âm thanh kém, nên phần này dựa vào các thí nghiệm có kiểm soát về chất lượng âm thanh nói chung. Phát hiện của chúng nhất quán: cùng những lời nói, câu đùa hay bằng chứng sẽ bị đánh giá thấp hơn khi khó nghe hơn. Trong hai thí nghiệm, 66,4% và 69,4% người nghe chọn bản ghi trong phòng yên tĩnh của cùng một diễn viên hài là hài hước hơn bản có âm thanh quán cà phê ồn ào (Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025).
Hiệu ứng này vượt ra ngoài giải trí. Khi nghe nhân chứng qua âm thanh chất lượng thấp, người nghe đánh giá họ kém đáng tin hơn, nhớ các sự kiện chính kém hơn và dành ít trọng lượng hơn cho lời khai của họ (Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021). Những bài thuyết trình hội nghị và phỏng vấn radio giống hệt nhau cũng bị đánh giá kém thuận lợi hơn, cùng với chính nhà nghiên cứu, khi âm thanh kém (Newman và Schwarz, Science Communication 2018). Các nhà tâm lý học gọi đây là tính trôi chảy trong xử lý thông tin (processing fluency): nội dung đòi hỏi nỗ lực để nghe sẽ có cảm giác tệ hơn, ngay cả khi bản thân nội dung không hề thay đổi. Tiếng ồn nền là thủ phạm thường gặp, đó là lý do chi phí độ trễ của việc làm sạch theo thời gian thực đáng để biết; xem thống kê độ trễ của khử ồn thần kinh và tách giọng bằng AI của chúng tôi.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Người nghe chọn bản ghi trong phòng yên tĩnh của cùng một diễn viên hài là hài hước hơn bản ở quán cà phê ồn ào, Thí nghiệm 1 | 66,4% (33,6% còn lại chọn bản ồn; N cuối cùng = 214) | Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025 |
| Cùng lựa chọn bắt buộc đó, Thí nghiệm 2 | 69,4% (N cuối cùng = 108) | Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025 |
| Điểm đánh giá độ hài hước của diễn viên hài, bản ghi yên tĩnh so với bản ghi ở quán cà phê ồn ào, Thí nghiệm 2 | M = 3,48 so với M = 2,67 (t ghép cặp(107) = 4,58, p < 0,001; d rm = 0,56) | Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025 |
| Mức độ dễ nghe được đánh giá, đoạn ở quán cà phê ồn ào so với đoạn yên tĩnh, Thí nghiệm 2 | M = 46,1 so với M = 83,6 | Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025 |
| Người tham gia trong ba thí nghiệm về lời khai của nhân chứng được nghe qua âm thanh chất lượng cao hoặc thấp | Tổng N = 593 | Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021 |
| Ảnh hưởng của âm thanh chất lượng thấp đến mức độ đáng tin, tin cậy và đáng tín nhiệm của nhân chứng | Thí nghiệm 1, d = 0,32; Thí nghiệm 3, d = 0,55 | Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021 |
| Ảnh hưởng của âm thanh chất lượng thấp đến trí nhớ của người nghe về các sự kiện chính từ nhân chứng | Thí nghiệm 2, d = 0,44 (trí nhớ kém hơn) | Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021 |
| Số thí nghiệm trong đó các bài thuyết trình nghiên cứu hoặc phỏng vấn giống hệt nhau bị đánh giá kém thuận lợi hơn khi âm thanh chất lượng thấp | 2 trên 2 (một bài thuyết trình hội nghị và một buổi phỏng vấn radio) | Newman và Schwarz, Science Communication 2018 |
Ghi chú bối cảnh: các thí nghiệm hài kịch dùng sinh viên đại học từ nhóm đối tượng tâm lý học, còn các nghiên cứu về nhân chứng dùng tài liệu phiên tòa. Cả hai đều đo việc đánh giá nội dung, không đo tỷ lệ giữ chân người xem trên một nền tảng phát trực tiếp, nên chúng cho thấy vì sao âm thanh kém gây hại, chứ không cho biết nó khiến mất bao nhiêu người xem.
6. OBS Studio: Phần Mềm Miễn Phí Đằng Sau Việc Trộn Âm và Các Thiết Lập Âm Thanh Mặc Định
Hầu hết chuỗi âm thanh của streamer kết thúc ở phần mềm, và lựa chọn mã nguồn mở nổi tiếng nhất là OBS Studio. Trình cài đặt OBS Studio 33.0.0 cho Windows x64, phát hành ngày 23 tháng 10 năm 2026, đã được tải về 280.801 lần từ GitHub tính đến ngày 7 tháng 11 năm 2026, so với 15.956 lần của bản macOS Apple Silicon (OBS Project, kho mã OBS Studio trên GitHub). Ít nhất trên GitHub, bàn làm việc của streamer chủ yếu là bàn Windows.
Các thiết lập mặc định rất quan trọng vì nhiều streamer không bao giờ thay đổi chúng. Theo cơ sở tri thức của OBS Project, cổng nhiễu của OBS mở ở -26 dB và đóng ở -32 dB, còn bộ nén (compressor) khởi đầu với tỷ lệ 10:1 và ngưỡng -18 dB. Một cổng nhiễu được chỉnh cho một căn phòng có thể cắt vụn từ ngữ trong một căn phòng ồn hơn, nên lời khuyên của chính dự án là đặt ngưỡng đóng cao hơn mức tiếng ồn và ngưỡng mở thấp hơn giọng nói một chút. Phần bộ mã hóa của chuỗi này được đề cập trong thống kê bitrate âm thanh và thiết lập mã hóa phát trực tiếp của chúng tôi, còn hiệu ứng giọng nói được thêm vào trong cùng thiết lập cảnh được giải thích tại trang đổi giọng cho OBS của chúng tôi.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Phương pháp khử ồn mặc định trong OBS Studio | RNNoise (phương pháp Speex mặc định có mức khử -30 dB) | OBS Project, hướng dẫn Noise Suppression Filter 2026 |
| Thiết lập mặc định của cổng nhiễu OBS Studio | Ngưỡng đóng -32 dB, ngưỡng mở -26 dB; attack 25 ms, giữ 200 ms, release 150 ms | OBS Project, hướng dẫn Noise Gate Filter 2026 |
| Thiết lập mặc định của bộ nén OBS Studio | Tỷ lệ 10:1, ngưỡng -18 dB, attack 6 ms, release 60 ms, độ khuếch đại đầu ra 0 dB | OBS Project, hướng dẫn Compressor Filter 2026 |
| Thiết lập do OBS ghi nhận để hạ âm lượng trò chơi hoặc nhạc xuống dưới micro (ducking, nén sidechain) | Tỷ lệ 32:1, ngưỡng -36 dB, attack 100 ms, release 600 ms | OBS Project, hướng dẫn Compressor Filter 2026 |
| Lượt tải GitHub của trình cài đặt OBS Studio 33.0.0 Windows x64 tính đến ngày 7 tháng 11 năm 2026 | 280.801 (so với 15.956 của bản macOS Apple Silicon) | OBS Project, bản phát hành GitHub 2026 |
| Nguồn tài trợ của OBS Project trên Open Collective | 2.263 người đóng góp; ngân sách hàng năm ước tính 95.680,87 $ | OBS Project, trang Open Collective (tháng 11 năm 2026) |
Ghi chú bối cảnh: GitHub chỉ đếm lượt tải các tệp phát hành được lưu trữ trên GitHub. OBS Studio còn được phân phối qua các kênh khác như Steam, nên những con số này là mức sàn, không phải số người dùng.
Tổng kết: Micro và Thiết Bị Âm Thanh của Streamer Twitch qua các Con số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Số kênh Twitch trung bình đang phát trực tiếp cùng một thời điểm, tháng 10 năm 2026 | 91.263 | TwitchTracker, Twitch Statistics 2026 |
| Kênh Twitch duy nhất phát sóng, Q2 2026 | 7,94 triệu (giảm 9,1% so với Q1) | Stream Hatchet và Streamlabs, Q2 2026 Live Streaming Report |
| Giờ xem trên Twitch, Q3 2026 | 4,51 tỷ (tăng 4% so với Q2) | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Thị phần giờ xem của Twitch trên các nền tảng do Streams Charts theo dõi, Q3 2026 | 14,2% | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Tỷ trọng thời gian xem Twitch dành cho nội dung trò chơi, Q3 2026 | 76,9% | Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape |
| Nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến trên toàn thế giới, 2025 | 246 triệu | Futuresource Consulting, Video Content Creator Market Report 2025 |
| Streamer Twitch nói tiếng Anh nổi tiếng trong mẫu không dùng webcam (2019) | 14% | Tampere University, Gamification Research Group, 2019 |
| Doanh thu mảng Gamer and Creator Peripherals của Corsair, Q3 2026 | 116,5 triệu $ (tăng 3%) | Corsair Gaming, kết quả Q3 2026 (Form 8-K) |
| Doanh thu Content Creation của Focusrite, 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 | 123,0 triệu £ (tăng 11,0%) | Focusrite plc, Interim Statement 2025 |
| Hạng mục sản phẩm bộ giao tiếp âm thanh, toàn ngành, 2025 so với 2024 | Khoảng -1% | Focusrite plc, Interim Statement 2025 |
| Người nghe chọn bản ghi hài kịch trong phòng yên tĩnh là hài hước hơn, Thí nghiệm 1 | 66,4% | Gorenz và Schwarz, PLOS One 2025 |
| Ảnh hưởng của âm thanh chất lượng thấp đến điểm đánh giá độ đáng tin của nhân chứng | d = 0,32 và d = 0,55 | Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021 |
| Ảnh hưởng của âm thanh chất lượng thấp đến trí nhớ của người nghe về các sự kiện chính | d = 0,44 (trí nhớ kém hơn) | Bild và cộng sự, Law and Human Behavior 2021 |
| Ngưỡng mặc định của cổng nhiễu OBS Studio | -32 dB đóng, -26 dB mở | OBS Project, hướng dẫn Noise Gate Filter 2026 |
| Lượt tải GitHub của trình cài đặt OBS Studio 33.0.0 Windows x64 tính đến ngày 7 tháng 11 năm 2026 | 280.801 | OBS Project, bản phát hành GitHub 2026 |
Phương pháp luận và Nguồn
Chúng tôi đã thu thập khoảng 70 số liệu thô từ các nguồn dưới đây và giữ lại những số liệu mà chúng tôi đọc được trên trang gốc trong quá trình nghiên cứu. Những số liệu chỉ xuất hiện trong đoạn trích tìm kiếm hoặc trên các trang không nêu nguồn (bao gồm một số tuyên bố đang lưu hành về mức sử dụng USB so với XLR và khả năng giữ chân khán giả theo loại micro) đã bị loại bỏ. Các tỷ lệ được đánh dấu “tính toán của chúng tôi” trình bày phép tính ngay trong bảng.
- TwitchTracker, Twitch Statistics (chuỗi số liệu hàng tháng, đọc ngày 7 tháng 11 năm 2026)
- Stream Hatchet và Streamlabs, Q1 2026 Live Streaming Report (ngày 10 tháng 6 năm 2026)
- Stream Hatchet và Streamlabs, Q2 2026 Live Streaming Report (ngày 27 tháng 8 năm 2026)
- Streams Charts, Q3 2026 Global Livestreaming Landscape (ngày 13 tháng 10 năm 2026)
- Twitch, thông cáo báo chí State of Gaming 2026 (ngày 10 tháng 9 năm 2026)
- Futuresource Consulting, Video Content Creator Market Report 2025 (ngày 2 tháng 4 năm 2026)
- Futuresource Consulting, Content Creator Survey and Sizing Report 2025 (ngày 27 tháng 1 năm 2026)
- Futuresource Consulting, Global Gaming Audio Report (ngày 6 tháng 7 năm 2026)
- Futuresource Consulting, Global Gaming Audio Market Outlook (ngày 16 tháng 7 năm 2025), ấn bản trước được dẫn trong phần lưu ý về dữ liệu
- Shure, kết quả từ một nghiên cứu của Futuresource Consulting (ngày 28 tháng 9 năm 2021)
- Tampere University, nghiên cứu của Gamification Research Group trên 100 streamer Twitch (ngày 13 tháng 5 năm 2019)
- Logitech, Q2 Fiscal Year 2027 Results (ngày 27 tháng 10 năm 2026)
- Corsair Gaming, kết quả Q3 2026, phụ lục 99.1 của Form 8-K (ngày 5 tháng 11 năm 2026)
- Focusrite plc, Interim Statement cho 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 (ngày 4 tháng 11 năm 2025)
- Gorenz và Schwarz, Can a noisy venue be bad for comedy?, PLOS One (ngày 19 tháng 9 năm 2025)
- Bild và cộng sự, Sound and credibility in the virtual court, Law and Human Behavior (2021)
- Newman và Schwarz, Good Sound, Good Research, Science Communication (2018)
- OBS Project, hướng dẫn Noise Gate Filter, hướng dẫn Noise Suppression Filter và hướng dẫn Compressor Filter
- OBS Project, kho mã và các bản phát hành OBS Studio trên GitHub và OBS Project trên Open Collective
- Lưu ý về dữ liệu: thị phần giờ xem của Twitch khác nhau tùy công cụ theo dõi (14,2% trong Q3 2026 tại Streams Charts, 21,0% trong Q2 2026 tại Stream Hatchet và Streamlabs) vì hai công ty theo dõi các tập hợp nền tảng khác nhau; không bên nào sai, nhưng không thể trộn lẫn. Streams Charts đặt Twitch ở mức 4,51 tỷ giờ trong Q3 2026, tăng 4% so với con số Q2 của chính họ, hàm ý một nền Q2 khoảng 4,34 tỷ (4,51 / 1,04), trong khi Stream Hatchet báo cáo 4,52 tỷ cho Q2, vì vậy mức tuyệt đối của các công cụ theo dõi cũng khác nhau. Số streamer hoạt động của TwitchTracker là ước tính của riêng họ. Triển vọng âm thanh chơi game của Futuresource đã được điều chỉnh giữa các ấn bản: ấn bản tháng 7 năm 2025 dự báo hơn 54 triệu thiết bị vào năm 2029, ấn bản tháng 7 năm 2026 dự báo 52,8 triệu vào năm 2030. Số liệu về nhà sáng tạo của Tampere (2019) và của Shure và Futuresource (2021) đã quá ba năm và là dữ liệu mới nhất hiện có mà chúng tôi tìm thấy cho các câu hỏi đó. Các mảng của Corsair và Logitech gộp lẫn sản phẩm âm thanh và phi âm thanh. Không tìm thấy bộ dữ liệu gốc công khai nào về việc streamer Twitch dùng micro USB so với XLR. Số lượt tải GitHub của OBS tăng lên mỗi ngày và không bao gồm các kênh phân phối khác.
Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Stream Hatchet và Streamlabs công bố Q3 2026 Live Streaming Report của họ.