Thống Kê Khớp Trở Kháng Đầu Ra Bộ Khuếch Đại Tai Nghe (2026): 35+ Điểm Dữ Liệu Về Quy Tắc 1/8, Trở Kháng Nguồn Đo Được và Biên Độ Dao Động Trở Kháng Của IEM

Thống kê khớp trở kháng đầu ra bộ khuếch đại tai nghe 2026: nguồn 50 ohm làm lệch đáp ứng một IEM 7,5 dB; phần lớn 170 điện thoại đo được 1 đến 10 ohm.

Kích tai nghe nhét tai (IEM) Shure SE535 từ nguồn 50 ohm thay vì nguồn 1 ohm đã làm lệch đáp ứng tần số của nó tới 7,5 dB (Sound On Sound, Phones and Ohms 2019), gấp nhiều lần mức 1 dB mà các nhà kiểm tra độc lập coi là nghe thấy được (mục 1). Các nguồn mà người dùng thực sự cắm vào khác nhau rất nhiều: bộ chuyển đổi USB-C của Apple đo được 0,9 ohm trong khi phiên bản thứ hai của bộ chuyển đổi Pixel của Google đo được 7,6 ohm (Audio Science Review, đánh giá bộ chuyển đổi USB-C của Apple và Google 2019). Ở đầu kia của dây, Shure SE846 nhiều driver tụt xuống 5,5 ohm ở 5 kHz (Archimago’s Musings, phép đo trở kháng tai nghe 2021), khiến trở kháng nguồn “an toàn” cho tai nghe đó thấp hơn 1 ohm. Chúng tôi tổng hợp dữ liệu từ các phép đo tại phòng thí nghiệm của Stereophile, Reference Audio Analyzer, cửa hàng của IEC, Audio Precision, các blog và diễn đàn đo lường độc lập, cùng các tài liệu của nhà sản xuất được gắn nhãn rõ như vậy. Về mặt thương mại của cùng loại thiết bị này (doanh số, phân khúc và mức độ phổ biến của dongle), xem thống kê thị trường DAC và bộ khuếch đại tai nghe của chúng tôi; trang này chỉ tập trung vào sự “bắt tay” điện giữa bộ khuếch đại và tai nghe.

Tóm tắt nhanh

  • Nguồn 50 ohm làm lệch đáp ứng của Shure SE535 tới 7,5 dB so với nguồn 1 ohm (Sound On Sound, Phones and Ohms 2019).
  • Ở tỷ lệ trở kháng nguồn trên tai nghe là 1/8, tai nghe nhận được 0,89 điện áp, tức thấp hơn khoảng 1 dB (NwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011).
  • Bộ chuyển đổi USB-C của Apple đo được 0,9 ohm và bộ chuyển đổi Pixel thứ hai của Google đo được 7,6 ohm (Audio Science Review 2019).
  • Một phòng thí nghiệm thứ hai đo cùng bộ chuyển đổi Apple đó ở mức 0,3 ohm tính trung bình từ 40 Hz đến 15 kHz (Reference Audio Analyzer, báo cáo Apple A2155).
  • Giắc tai nghe của các bộ khuếch đại tích hợp hi-fi đo được 665 ohm (Rotel RA-6000) và 320 ohm (Marantz Model 40n), so với 0,6 ohm của Benchmark HPA4 (các phép đo của Stereophile, 2021 đến 2023).
  • Ấn bản 2018 của IEC 61938 đã “điều chỉnh” trở kháng nguồn đầu ra được khuyến nghị (IEC Webstore, IEC 61938:2018).
  • Các bài kiểm tra an toàn tai nghe theo EN 50332 yêu cầu nguồn tín hiệu từ 2,0 ohm trở xuống (Audio Precision, TN143 Headphone Electroacoustic Measurements 2024).
  • IEC 60268-7 yêu cầu đường cong trở kháng của tai nghe không bao giờ thấp hơn 80% trở kháng danh định (Audio Precision TN143 2024).
  • Tai nghe nhét tai Shure SE846 tụt xuống 5,5 ohm ở 5 kHz (Archimago’s Musings 2021).
  • Driver armature cân bằng chuyển từ điện trở sang cảm kháng thường ở 100 đến 300 Hz (sách trắng Knowles WP03, tài liệu của chính nhà sản xuất).
  • MacBook Air 2024 đo được 1,25 V và 48 mW trên tải 30 ohm (các phép đo trên diễn đàn Audio Science Review, 30 tháng 5 năm 2025).

1. Bộ Chia Áp Bằng Con Số: Quy Tắc 1/8 và Hệ Số Giảm Chấn

Trở kháng đầu ra là điện trở mà bộ khuếch đại thực tế mắc nối tiếp với tai nghe. Hai thành phần này tạo thành một bộ chia áp: phần điện áp mà nguồn giữ lại cho chính nó sẽ không bao giờ tới được driver. Vì trở kháng của tai nghe thay đổi theo tần số, phần đó cũng thay đổi theo tần số, và kết quả là một bộ cân bằng âm mà không ai yêu cầu. Ở tỷ lệ 1/8 (trở kháng nguồn bằng một phần tám trở kháng tai nghe), tai nghe vẫn nhận được 0,89 điện áp, tức giảm khoảng 1 dB (NwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011), đó là phép tính đứng sau “quy tắc 1/8”.

Hệ số giảm chấn là cùng tỷ lệ đó đảo ngược: trở kháng tai nghe chia cho trở kháng nguồn. Do đó quy tắc 1/8 có nghĩa là hệ số giảm chấn bằng 8. Quy tắc này không nhằm đạt sự hoàn hảo, mà nhằm giữ độ lệch âm sắc trong trường hợp xấu nhất ở gần ngưỡng nghe thấy được. Các hàng bên dưới cho thấy tai nghe thực tế rời khỏi vùng đó nhanh đến mức nào khi nguồn tăng lên hàng chục ohm.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Điện áp tới tai nghe khi trở kháng nguồn bằng 1/8 trở kháng tai nghe0,89 điện áp không tải, thấp hơn khoảng 1 dBNwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011
Hệ số giảm chấn tối thiểu được đề xuất cho tai nghe (trở kháng tai nghe chia cho trở kháng nguồn)8 trở lênNwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011 (bình luận của tác giả)
Biến thiên đáp ứng tần số của IEM Ultimate Ears SuperFi 5 khi được kích từ nguồn 43 ohm so với từ nguồn 10 ohmtổng cộng 12 dB so với 6 dBNwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011
Độ lệch đáp ứng tối đa của IEM Shure SE535, nguồn 50 ohm so với nguồn 1 ohm7,5 dBSound On Sound, Phones and Ohms 2019
Mức thay đổi đáp ứng được coi là ngưỡng nghe thấy được trong các bài kiểm tra bộ khuếch đại độc lập1 dBArchimago’s Musings, phép đo trở kháng tai nghe 2021

Bối cảnh: các con số về SuperFi 5 và SE535 là những phép đo trước và sau công khai rõ ràng nhất về hiệu ứng này mà chúng tôi tìm được, nhưng chúng đã hơn ba năm tuổi. Dữ liệu mới nhất hiện có: các phép đo năm 2011 và 2019 ở trên. Vật lý không thay đổi; thứ thay đổi là các mẫu tai nghe.

2. Điện Thoại, Dongle và Máy Phát Di Động: Trở Kháng Đầu Ra Đo Được

Các nguồn di động chia thành loại gần như lý tưởng và loại đủ tốt với một số tai nghe. Bộ chuyển đổi USB-C của Apple đo được 0,9 ohm trong khi phiên bản thứ hai của bộ chuyển đổi Pixel của Google đo được 7,6 ohm trong cùng một bài đánh giá (Audio Science Review, đánh giá bộ chuyển đổi USB-C của Apple và Google 2019). Reference Audio Analyzer, một phòng thí nghiệm độc lập thứ hai, đo bộ chuyển đổi của Apple còn thấp hơn nữa, ở mức 0,3 ohm tính trung bình từ 40 Hz đến 15 kHz (Reference Audio Analyzer, báo cáo Apple A2155); khoảng chênh lệch này phản ánh phương pháp kiểm tra chứ không phải một sản phẩm khác, và được ghi lại trong phần lưu ý về dữ liệu.

Một con số có “thấp” hay không phụ thuộc hoàn toàn vào tai nghe. Hãy áp dụng quy tắc 1/8 cho mức tối thiểu 5,5 ohm của SE846 ở mục 5: 5,5 chia 8 xấp xỉ 0,69 ohm. Theo phép tính đó, bộ chuyển đổi của Apple đạt theo con số của một phòng thí nghiệm (0,3) và trượt theo con số của phòng còn lại (0,9), và mọi nguồn khác trong bảng này đều trượt. Một dongle 20 ohm thuộc đẳng cấp khác: với tai nghe danh định 32 ohm, trở kháng nguồn bằng 62% tải (20 chia 32), gấp hơn bốn lần giới hạn 1/8.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Trở kháng đầu ra, bộ chuyển đổi USB-C sang 3,5 mm của Apple so với bộ chuyển đổi USB-C của Google Pixel (phiên bản thứ hai)0,9 ohm so với 7,6 ohmAudio Science Review, đánh giá bộ chuyển đổi USB-C của Apple và Google 2019
Cùng bộ chuyển đổi Apple đó (model A2155), trở kháng đầu ra trung bình từ 40 Hz đến 15 kHz0,3 ohmReference Audio Analyzer, báo cáo bộ khuếch đại Apple A2155 (truy cập năm 2026)
Bộ chuyển đổi USB-C “thế hệ thứ tư” của Soditer (chip Realtek ALC4042), trở kháng đầu ra20 ohmArchimago’s Musings, phép đo bộ chuyển đổi USB-C Soditer 2020
Điện thoại thông minh do Sonarworks, một công ty hiệu chuẩn tai nghe, đo170 thiết bị, phần lớn trong khoảng 1 đến 10 ohmSound On Sound, Phones and Ohms (trang 2) 2019, dữ liệu của Sonarworks
Điện thoại thông minh Sony trong cùng mẫu của SonarworksTrở kháng đầu ra mười mấy ohmSound On Sound, Phones and Ohms 2019 (dữ liệu của Sonarworks)
Giắc tai nghe Apple iPhone 3G, trở kháng đầu ra3,1 ohm trên toàn dải âm thanhStereophile, phép đo JH16 Pro 2011

Bối cảnh: trong mẫu điện thoại thông minh của Sonarworks, bài viết cho biết điện thoại Apple và Samsung đạt kết quả tốt, còn các kết quả yếu nhất đến từ những thương hiệu ít phổ biến hơn. Dữ liệu mới nhất hiện có về điện thoại thông minh: năm 2019, vì vậy hãy xem hàng về điện thoại như một mốc lịch sử chứ không phải bức tranh về các mẫu hiện nay.

3. Bộ Khuếch Đại Để Bàn, Giao Diện Âm Thanh và Giắc Tai Nghe Hi-Fi

Thiết bị để bàn trải rộng hơn ba bậc độ lớn, từ dưới 0,3 ohm đến 665 ohm. Giắc tai nghe của Rotel RA-6000 đo được 665 ohm “ở mọi tần số âm thanh”, so với 0,6 ohm của bộ khuếch đại tai nghe chuyên dụng Benchmark HPA4 (Stereophile, phép đo Rotel RA-6000 2023). Đó là tỷ lệ hơn 1.000 so với 1 giữa hai sản phẩm mà người mua có thể đặt trên cùng một kệ.

Một giắc đo được hàng trăm ohm sẽ trao đáp ứng tần số cho đường cong trở kháng của tai nghe, chính xác là hiệu ứng bộ chia áp được mô tả ở mục 1, và một nhà sản xuất bộ khuếch đại tai nghe mô tả điện trở nối tiếp cố định là mạch đầu ra phổ biến nhất (xem hàng cuối). Các bộ khuếch đại tai nghe chuyên dụng và bộ chuyển đổi trong bảng này nằm trong khoảng từ dưới 0,3 ohm đến khoảng 10 ohm, và các thiết bị 10 ohm nằm trong vùng xám: 10 ohm bằng 1/30 của tai nghe 300 ohm, nằm thoải mái trong quy tắc 1/8, nhưng gần gấp đôi mức tối thiểu 5,5 ohm của SE846 (mục 5).

Chỉ sốGiá trịNguồn
Bộ khuếch đại tai nghe Benchmark HPA4, trở kháng đầu ra0,6 ohm ở 20 Hz và 1 kHz, 0,83 ohm ở 20 kHzStereophile, phép đo Benchmark HPA4 2021
Bộ chuyển đổi RME ADI-2 Pro FS, trở kháng đầu ra tai ngheDưới 0,3 ohm trên toàn phổArchimago’s Musings, phép đo trở kháng tai nghe 2021
Topping DX3 Pro V2 và ASUS Xonar, trở kháng đầu ra tai ngheKhoảng 10 ohmArchimago’s Musings, phép đo trở kháng tai nghe 2021
Bộ khuếch đại tích hợp Audio Research I/50, trở kháng đầu ra tai nghe48 ohm từ 20 Hz đến 20 kHzStereophile, phép đo Audio Research I/50 2023
Bộ khuếch đại tích hợp Marantz Model 40n, trở kháng đầu ra tai nghe320 ohmStereophile, phép đo Marantz Model 40n 2022
Bộ khuếch đại tích hợp Rotel RA-6000, trở kháng đầu ra tai nghe665 ohm ở mọi tần số âm thanhStereophile, phép đo Rotel RA-6000 2023
Bộ khuếch đại tai nghe Benchmark HPA2, trở kháng đầu ra do nhà sản xuất công bốKhoảng 0,1 ohmBenchmark Media, Headphone Impedance and Sensitivity 2014 (tuyên bố của chính nhà sản xuất)
Mạch đầu ra tai nghe phổ biến nhất, theo một nhà sản xuất bộ khuếch đại tai ngheMạch kích op-amp theo sau là điện trở nối tiếp 30 ohmBenchmark Media, The 0-Ohm Headphone Amplifier 2001 (tuyên bố của chính nhà sản xuất)

Bối cảnh: hướng dẫn mua hàng của chính tạp chí này mô tả “trở kháng nguồn rất cao” của giắc Rotel là không tối ưu cho tai nghe trở kháng thấp (Recommended Components 2024 Edition: Integrated Amplifiers). Các con số của HPA4 và RME đã hơn ba năm tuổi; dữ liệu mới nhất hiện có: các phép đo năm 2021.

4. Tiêu Chuẩn: IEC 61938, Di Sản 120 Ohm và Các Quy Tắc Kiểm Tra

Mục tiêu chính thức về trở kháng nguồn của tai nghe được trích dẫn trong các nguồn này là một di sản cũ, và sau đó đã được sửa đổi. Ấn bản thứ ba của IEC 61938, công bố ngày 12 tháng 1 năm 2018, liệt kê trong các thay đổi của mình rằng “giá trị khuyến nghị của trở kháng nguồn đầu ra được điều chỉnh” (IEC Webstore, IEC 61938:2018). Giá trị mới nằm sau bức tường trả phí, vì vậy bất kỳ bài viết nào trích dẫn một con số thay thế cụ thể mà không có tiêu chuẩn trong tay đều cần được xem xét thận trọng.

Các tiêu chuẩn đo lường đi theo hướng ngược lại với ý tưởng 120 ohm cũ. Các phòng thí nghiệm muốn một nguồn gần với nguồn điện áp hoàn hảo, để bài kiểm tra phản ánh tai nghe chứ không phải bộ khuếch đại: EN 50332, tiêu chuẩn châu Âu giới hạn mức áp suất âm thanh tối đa mà tai nghe có thể tạo ra, yêu cầu nguồn tín hiệu kiểm tra không quá 2,0 ohm (Audio Precision, TN143 Headphone Electroacoustic Measurements 2024). Ghi chú này còn bổ sung rằng một số thiết bị tiêu dùng có giắc tai nghe mà nó đã kiểm tra có trở kháng đầu ra cao hơn nhiều.

Chỉ sốGiá trịNguồn
IEC 61938 được đưa ra lần đầu, và khuyến nghị của nó cho đầu ra tai nghe1996, trở kháng nguồn 120 ohmSound On Sound, Phones and Ohms 2019
Ấn bản hiện hành của IEC 61938Ấn bản 3.0, công bố ngày 12 tháng 1 năm 2018, thay thế ấn bản thứ hai năm 2013IEC Webstore, IEC 61938:2018
Thay đổi liên quan đến tai nghe trong ấn bản 2018Trở kháng nguồn đầu ra được khuyến nghị “được điều chỉnh” (giá trị không có trong phần tóm tắt công khai)IEC Webstore, IEC 61938:2018
Giá trị mới được khuyến nghị trong ấn bản 2018 cho các hệ thống loa có trở kháng xác định6 ohmIEC Webstore, IEC 61938:2018
Trở kháng đầu ra tối đa của nguồn tín hiệu kiểm tra theo EN 503322,0 ohmAudio Precision TN143 2024
Quy tắc IEC 60268-7 cho trở kháng danh định của tai ngheGiá trị nhỏ nhất của đường cong trở kháng phải đạt ít nhất 80% giá trị danh định ở mọi tần sốAudio Precision TN143 2024
Dải tần mà IEC 60268-7 yêu cầu đo và hiển thị trở kháng tai nghe20 Hz đến 20 kHzAudio Precision TN143 2024

Bối cảnh: theo chính bài viết đó, con số 120 ohm có từ năm 1996 và chưa bao giờ được các nhà thiết kế bộ khuếch đại đón nhận. Bản xem trước công khai của ấn bản 2018 liệt kê thay đổi này nhưng không in giá trị mới cho tai nghe.

5. Đường Cong Trở Kháng Của Tai Nghe và IEM: Vì Sao Giá Trị Danh Định Gây Hiểu Lầm

Trở kháng danh định là một con số đại diện cho cả một đường cong, và đường cong mới là thứ bộ khuếch đại nhìn thấy. Sonarworks đã đo trở kháng của 797 mẫu tai nghe và thấy rằng 57% có trở kháng biến thiên theo tần số (Sound On Sound, Phones and Ohms 2019). Với các mẫu còn lại có trở kháng phẳng, trở kháng nguồn cao hơn chủ yếu chỉ làm giảm âm lượng; với nhóm 57% kia, nó định hình lại cân bằng âm sắc.

Tai nghe nhét tai armature cân bằng nhiều driver là trường hợp tệ nhất. Armature cân bằng (balanced armature) là một loại driver thu nhỏ được dùng trong nhiều IEM, và nó chuyển sang cảm kháng (trở kháng tăng theo tần số) ở những tần số thấp bất thường, nên trở kháng leo lên qua dải trung; các bộ phân tần thụ động chia tín hiệu giữa các driver sau đó lại thêm vào những chỗ trũng và đỉnh. JH Audio JH16 Pro cho thấy vì sao các quy tắc về giá trị danh định quan trọng: được ghi là 18 ohm, nó trung bình khoảng 13 ohm ở dải trầm, tức 72% giá trị danh định (13 chia 18), thấp hơn mức sàn 80% mà IEC 60268-7 đặt ra cho một giá trị danh định (xem mục 4). Để hình dung quy mô, những dao động điện này có thể sánh với sự khác biệt giữa các sản phẩm cùng mẫu được nêu trong thống kê biến thiên giữa các tai nghe cùng mẫu của chúng tôi.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Tỷ lệ trong 797 mẫu tai nghe được đo có trở kháng biến thiên theo tần số57%Sound On Sound, Phones and Ohms 2019 (dữ liệu của Sonarworks)
IEM Shure SE846, trở kháng tối thiểu5,5 ohm ở 5 kHzArchimago’s Musings, phép đo trở kháng tai nghe 2021
IEM Ultimate Ears SuperFi 5, dải trở kháng10 đến 90 ohmArchimago’s Musings, phép đo trở kháng tai nghe 2021
IEM JH Audio JH16 Pro (danh định 18 ohm), trở kháng đo đượcKhoảng 13 ohm ở dải trầm và trung thấp, tối đa 35 ohm ở 2 kHzStereophile, phép đo JH16 Pro 2011
Tần số mà driver armature cân bằng chuyển từ điện trở sang cảm khángThường là 100 đến 300 HzKnowles, sách trắng WP03 The Science of Premium Sound (tài liệu của chính nhà sản xuất)
Driver armature cân bằng Knowles RAI-33651-000, trở kháng danh địnhĐiện trở một chiều 25 ohm, 36 ohm ở 500 Hz, 60 ohm ở 1 kHzBảng dữ liệu Knowles RAI-33651-000 (thông số của nhà sản xuất)

Bối cảnh: driver động cũng dao động, nhưng chủ yếu theo hướng tăng quanh tần số cộng hưởng của chúng, nơi bài Phones and Ohms ghi nhận trở kháng “có thể tăng lên hơn 1,5 lần giá trị danh định”, thường quanh 100 Hz. Cùng bài viết cho thấy SE535 tụt từ danh định 32 ohm xuống 9 ohm, điều này giải thích biên độ dao động 7,5 dB của nó ở mục 1. Dữ liệu JH16 Pro đã hơn ba năm tuổi; dữ liệu mới nhất hiện có: các phép đo năm 2011.

6. Điện Áp, Công Suất và Độ Nhạy: Một Nguồn Phải Cung Cấp Những Gì

Trở kháng đầu ra thấp mới chỉ là một nửa công việc; nguồn còn phải tạo được đủ biên độ điện áp. Giắc tai nghe của MacBook Air 2024 đo được 1,25 V và 48 mW trên tải 30 ohm, và 2,97 V và 29 mW trên tải 300 ohm (diễn đàn Audio Science Review, phép đo đầu ra tai nghe của MacBook Air 2024, 30 tháng 5 năm 2025), khớp với công bố của chính Apple là 1,25 Vrms dưới 150 ohm và 3 Vrms từ 150 ohm đến 1k ohm (Apple Support, Use high-impedance headphones with your Mac, tuyên bố của chính nhà sản xuất). Nói cách khác, cùng một cổng thay đổi điện áp tối đa tùy theo tai nghe được cắm vào.

Độ nhạy theo điện áp, chứ không phải độ nhạy theo công suất, mới là con số dự đoán một nguồn có đủ lớn tiếng hay không. Bảng của Benchmark cho thấy Sennheiser HD 650 300 ohm và Audeze LCD-X 22 ohm chỉ cách nhau trong vòng 0,5 dB trên mỗi volt dù giá trị trên mỗi miliwatt của chúng chênh nhau 11 dB (Benchmark Media, Headphone Impedance and Sensitivity 2014, bảng của chính nhà sản xuất). Tai nghe planar có độ nhạy thấp còn nâng ngưỡng điện áp cao hơn nữa, một đánh đổi thiết kế được bàn đến trong thống kê méo tiếng của driver từ trường phẳng so với driver động của chúng tôi.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Chênh lệch độ nhạy giữa AKG K1000 (78 dB/V) và Astell and Kern AKR03 Roxanne Max (140 dB/V)62 dB, tức K1000 cần nhiều điện áp hơn khoảng 1258 lần để đạt cùng độ lớn tiếngSound On Sound, Phones and Ohms 2019
Sennheiser HD 650 (300 ohm) so với Audeze LCD-X (22 ohm), độ nhạy theo volt và theo miliwatt112 so với 112,5 dB SPL ở 1 Vrms; 107 so với 96 dB SPL ở 1 mWBenchmark Media, Headphone Impedance and Sensitivity 2014 (bảng của chính nhà sản xuất)
Độ lớn tiếng của Sony MDR-V600 (119,5 dB SPL ở 1 Vrms) so với Sennheiser HD 650 (112 dB SPL ở 1 Vrms) khi được kích bằng cùng một điện ápTo hơn khoảng 7,5 dBBenchmark Media, Headphone Impedance and Sensitivity 2014 (bảng của chính nhà sản xuất)
Nhu cầu công suất điển hình của tai nghe nhét taiTừ vài miliwatt đến 500 miliwattAudio Precision TN143 2024
Mức đầu ra giắc tai nghe Mac mà Apple công bố theo trở kháng tai ngheTối đa 1,25 Vrms dưới 150 ohm; 3 Vrms từ 150 ohm đến 1k ohmApple Support, Use high-impedance headphones with your Mac (tuyên bố của chính nhà sản xuất)
Giắc tai nghe MacBook Air 2024, đo trên tải 30 ohm và trên tải 300 ohm1,25 V và 48 mW (lý tưởng 52 mW); 2,97 V và 29 mWCác phép đo trên diễn đàn Audio Science Review, 30 tháng 5 năm 2025
Bộ chuyển đổi USB-C Apple A2155, đầu ra tối đa trước khi bị xén đỉnh0,5 Vrms và 32,1 mAReference Audio Analyzer, báo cáo bộ khuếch đại Apple A2155 (truy cập năm 2026)

Bối cảnh: mức 52 mW “lý tưởng” là kết quả tính từ 1,25 V trên 30 ohm (1,25 bình phương chia 30); mức tối đa đo được là 48 mW, khoảng 92% con số đó (48 chia 52).

Tổng kết: Khớp Trở Kháng Đầu Ra Bộ Khuếch Đại Tai Nghe Qua Các Con Số

Chỉ sốGiá trịNguồn
Độ lệch đáp ứng tối đa của IEM Shure SE535, nguồn 50 ohm so với nguồn 1 ohm7,5 dBSound On Sound, Phones and Ohms 2019
Điện áp tới tai nghe ở tỷ lệ trở kháng nguồn trên tai nghe là 1/80,89, thấp hơn khoảng 1 dBNwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011
Biến thiên đáp ứng của Ultimate Ears SuperFi 5 từ nguồn 43 ohmtổng cộng 12 dBNwAvGuy, Headphone and Amp Impedance 2011
Bộ chuyển đổi USB-C của Apple so với bộ chuyển đổi Pixel của Google (phiên bản thứ hai), trở kháng đầu ra0,9 ohm so với 7,6 ohmAudio Science Review 2019
Bộ chuyển đổi USB-C Apple A2155, trở kháng đầu ra trung bình 40 Hz đến 15 kHz0,3 ohmReference Audio Analyzer (truy cập năm 2026)
Bộ chuyển đổi USB-C Soditer, trở kháng đầu ra20 ohmArchimago’s Musings 2020
Trở kháng đầu ra tai nghe, bộ khuếch đại tai nghe Benchmark HPA4 so với các bộ khuếch đại tích hợp Rotel RA-6000 và Marantz Model 40n0,6 ohm so với 665 ohm và 320 ohmCác phép đo của Stereophile, 2021 đến 2023
IEC 61938 ấn bản thứ ba (ngày 12 tháng 1 năm 2018), thay đổi liên quan đến tai ngheTrở kháng nguồn đầu ra được khuyến nghị “được điều chỉnh”IEC Webstore, IEC 61938:2018
Trở kháng nguồn kiểm tra tối đa theo EN 503322,0 ohmAudio Precision TN143 2024
Mức sàn của IEC 60268-7 cho đường cong trở kháng của tai ngheÍt nhất 80% trở kháng danh địnhAudio Precision TN143 2024
IEM Shure SE846, trở kháng tối thiểu5,5 ohm ở 5 kHzArchimago’s Musings 2021
Driver armature cân bằng, chuyển tiếp từ điện trở sang cảm khángThường là 100 đến 300 HzSách trắng Knowles WP03 (tài liệu của chính nhà sản xuất)
Driver armature cân bằng Knowles RAI-33651-000, trở kháng ở 500 Hz so với 1 kHz36 ohm so với 60 ohmBảng dữ liệu Knowles RAI-33651-000 (thông số của nhà sản xuất)
Sennheiser HD 650 so với Audeze LCD-X, độ nhạy ở 1 Vrms112 so với 112,5 dB SPLBenchmark Media 2014 (bảng của chính nhà sản xuất)
MacBook Air 2024, đo trên tải 30 ohm1,25 V và 48 mWDiễn đàn Audio Science Review, 30 tháng 5 năm 2025

Phương pháp luận và Nguồn

Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Stereophile công bố ấn bản Recommended Components tiếp theo.

Dùng thử VoxBooster — 3 ngày dùng thử miễn phí.

Nhân bản giọng thời gian thực, soundboard và hiệu ứng — ở mọi nơi bạn đã nói chuyện.

  • Không cần thẻ tín dụng
  • ~30ms độ trễ
  • Discord · Teams · OBS
Dùng thử miễn phí 3 ngày