Thống Kê Dung Lượng Cài Đặt Game và Tỷ Trọng Tài Nguyên Âm Thanh (2026): 45+ Điểm Dữ Liệu Về Dung Lượng Cài Đặt, Codec Âm Thanh và Gói Lồng Tiếng

Thống kê dung lượng cài đặt game và tỷ trọng âm thanh 2026: bản cài PC Titanfall 48 GB chứa 35 GB âm thanh không nén, kèm dữ liệu codec, gói lồng tiếng và bộ nhớ.

Bản cài PC 48 GB của Titanfall chứa 35 GB âm thanh không nén, khoảng 72,9% dung lượng tải về theo tính toán của chúng tôi, còn bản console giải mã âm thanh bằng phần cứng chỉ nặng 17 GB. Trường hợp năm 2014 đó vẫn là phép đo công khai rõ ràng nhất về mức dung lượng mà âm thanh game có thể chiếm khi được phát hành mà không nén. Phần còn lại của bức tranh đã thay đổi: các trang PC AAA lớn nhất mà chúng tôi kiểm tra yêu cầu từ 116 GB đến 180 GB, 15,98% máy PC Steam có dưới 100 GB dung lượng trống, và tài liệu middleware nay nêu tỷ lệ nén Opus lên đến khoảng 60:1. Chúng tôi tổng hợp dữ liệu từ Steam Hardware & Software Survey của Valve, Audiokinetic (Wwise), Firelight Technologies (FMOD), Epic Games, Microsoft, Arrowhead Game Studios, CD PROJEKT RED, hồ sơ phiên của GDC Vault và các trang thông số của nhà sản xuất console. Về khía cạnh con người của cùng lĩnh vực này (lương, công cụ, mức độ áp dụng AI), xem thống kê ngành âm thanh game của chúng tôi.

Tóm tắt nhanh

  • Bản tải PC của Titanfall nặng 48 GB lúc ra mắt, trong đó 35 GB là âm thanh không nén, so với 17 GB trên Xbox One (Respawn qua Engadget, 2014).
  • Baldur’s Gate 3 yêu cầu 150 GB và ARK: Survival Ascended yêu cầu 180 GB dung lượng lưu trữ trên PC (trang cửa hàng Steam, 2026).
  • Call of Duty: Black Ops 7 cần một ổ SSD còn trống 116 GB lúc ra mắt ở mọi mức cấu hình PC (Activision Support, 2025).
  • 15,98% máy PC Steam chạy Windows có dưới 100 GB dung lượng ổ đĩa trống (Valve, Steam Hardware & Software Survey tháng 10 năm 2026).
  • Wwise liệt kê nén Opus ở mức 2:1 đến khoảng 60:1 và Vorbis ở mức 2:1 đến khoảng 40:1, so với mức cố định 4:1 của ADPCM (Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec).
  • Trong bài đo hiệu năng Windows của FMOD, giải mã Vorbis dùng 6,88% CPU so với 1,59% cho PCM không nén (Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details).
  • Cyberpunk 2077 thu hơn 80.000 câu thoại bằng 11 ngôn ngữ lồng tiếng (CD PROJEKT RED, GDC 2023).
  • Một ngôn ngữ lồng tiếng bổ sung tốn từ 873 MB đến 2,5 GB trong hai gói lồng tiếng tiếng Nhật trên Nintendo eShop mà chúng tôi kiểm tra (trang Nintendo eShop, 2026).
  • Helldivers 2 cắt bản cài PC từ khoảng 154 GB xuống khoảng 23 GB (khoảng 85%) sau khi phát hiện chỉ khoảng 11% người chơi dùng ổ cứng cơ (Arrowhead Game Studios, Tech Blog #2, 2025).

1. Các Bản Cài Đặt Game Hiện Đại Lớn Đến Mức Nào Trong Giai Đoạn 2025-2026

180 GB nay là mức yêu cầu dung lượng lưu trữ tối thiểu đã được công bố, không còn là trường hợp cá biệt: ARK: Survival Ascended yêu cầu mức này, với SSD bắt buộc ở cấu hình tối thiểu. Baldur’s Gate 3, Black Myth: Wukong và Call of Duty: Black Ops 7 đều nằm trong khoảng 116 GB đến 150 GB. Một bản cài AAA trong khoảng này chiếm một tỷ lệ hai chữ số của ổ đĩa 1 TB trước cả khi bất kỳ bản vá nào xuất hiện.

Độ chênh lệch cũng đáng chú ý như mức đỉnh. Cyberpunk 2077, một trong những thế giới mở nặng về giọng nói nhất trên thị trường, liệt kê 70 GB trên Windows, chưa bằng một nửa ARK. Dung lượng cài đặt phụ thuộc vào các quyết định đóng gói và tài nguyên (độ phân giải texture, sự trùng lặp, định dạng âm thanh) không kém gì lượng nội dung mà game có, đó là lý do trường hợp Helldivers 2 ở mục 6 quan trọng. Trang yêu cầu cấu hình PC của Black Ops 7 do chính Activision đăng cũng cảnh báo rằng “có thể cần thêm dung lượng lưu trữ cho các bản cập nhật game bắt buộc”, nên những con số này là mức sàn.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Yêu cầu dung lượng lưu trữ PC của Baldur’s Gate 3 (tối thiểu và đề nghị)150 GBLarian Studios, trang cửa hàng Steam 2026
Yêu cầu dung lượng lưu trữ PC của ARK: Survival Ascended (SSD bắt buộc ở cấu hình tối thiểu)180 GBStudio Wildcard, trang cửa hàng Steam 2026
Yêu cầu dung lượng lưu trữ PC của Black Myth: Wukong130 GBGame Science, trang cửa hàng Steam 2026
Dung lượng SSD cần có lúc ra mắt trên PC của Call of Duty: Black Ops 7 (các mức tối thiểu, đề nghị và Ultra 4K)116 GBActivision Support, PC System Requirements for Black Ops 7 (2025)
Yêu cầu dung lượng lưu trữ của Cyberpunk 2077, bản Windows so với bản macOS70 GB so với 92 GBCD PROJEKT RED, trang cửa hàng Steam 2026
Yêu cầu dung lượng lưu trữ PC của Microsoft Flight Simulator 202450 GBXbox Game Studios và Asobo Studio, trang cửa hàng Steam 2026
Bản cài PC của Helldivers 2 trước bản dựng tinh gọn, so với bản cài console của cùng gamekhoảng 150 GB, lớn hơn khoảng ba lần so với trên consoleArrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #1 (ngày 3 tháng 10 năm 2025)

Ghi chú bối cảnh: các con số trên trang cửa hàng là dung lượng mà nhà phát hành đề nghị người mua dự trữ, không phải dung lượng đo được trên ổ đĩa, và bao gồm cả mã dùng chung, video và texture bên cạnh âm thanh. Trang của Microsoft Flight Simulator 2024 bổ sung rằng game “yêu cầu tải thêm” với dung lượng lưu trữ đáng kể, nên 50 GB không phải toàn bộ dấu chân dữ liệu của nó.

2. Nơi Các Bản Cài Đặt Này Phải Vừa: Dung Lượng Lưu Trữ Của Console và PC

15,98% máy PC Steam chạy Windows có dưới 100 GB dung lượng trống (0,77% có dưới 10 GB cộng 15,21% có từ 10 đến 99 GB, tổng do chúng tôi cộng từ các dòng khảo sát tháng 10 năm 2026). Với nhóm này, mọi game từ 116 GB trở lên ở mục 1 đều buộc phải xóa thứ gì đó trước. Thêm 23,83% nằm ở mức trống từ 100 đến 249 GB, đủ cho một hoặc hai game ở mục 1 và gần như không còn gì khác.

Dung lượng khả dụng của console cho thấy cùng một câu chuyện từ phía ngược lại. Xbox Series S 512 GB để lại 364 GB cho game và ứng dụng, còn PS5 bản ra mắt để lại khoảng 667 GB trong SSD 825 GB của nó. Phần cứng mới hơn đã lớn hơn, với 2 TB ở PS5 Pro và thẻ microSD Express lên đến 2 TB ở Switch 2, nhưng cả Sony lẫn Nintendo đều ghi chú rằng một phần bộ nhớ trong được dành riêng cho hệ thống, nên dung lượng quảng cáo không bao giờ bằng dung lượng khả dụng. Toàn bộ khảo sát được đăng tại trang Steam Hardware & Software Survey.

Chỉ sốGiá trịNguồn
SSD của PS5 bản ra mắt: tổng dung lượng so với dung lượng khả dụng cho gametổng 825 GB, khả dụng khoảng 667 GBPush Square, báo cáo về dung lượng lưu trữ PS5 (ngày 6 tháng 11 năm 2020)
Xbox Series S (bản 512 GB): dung lượng khả dụng cho game và ứng dụng364 GBGameSpot, kiểm tra trên máy đánh giá (ngày 4 tháng 11 năm 2020)
SSD tích hợp của PS5 Pro (một phần dành cho phần mềm hệ thống)2 TBSony Interactive Entertainment, trang sản phẩm PS5 Pro 2026
Các tùy chọn bộ nhớ trong của Xbox Series XSSD NVMe tùy chỉnh 1 TB hoặc 2 TBMicrosoft, thông số Xbox Series X 2026
Bộ nhớ trong của Nintendo Switch 2 so với dung lượng thẻ microSD Express tối đa256 GB (UFS) bộ nhớ trong, thẻ lên đến 2 TBNintendo, thông số kỹ thuật Switch 2 2026
Máy PC Steam chạy Windows có dưới 100 GB dung lượng ổ đĩa trống15,98%Valve, Steam Hardware & Software Survey tháng 10 năm 2026
Máy PC Steam chạy Windows có từ 100 GB đến 249 GB dung lượng ổ đĩa trống23,83%Valve, Steam Hardware & Software Survey tháng 10 năm 2026
Máy PC Steam chạy Windows có tổng dung lượng ổ đĩa trên 1 TB50,94%Valve, Steam Hardware & Software Survey tháng 10 năm 2026

Dữ liệu mới nhất hiện có về dung lượng khả dụng của console: Push Square và GameSpot, 2020. Không nhà sản xuất console nào công bố con số dung lượng khả dụng trên trang thông số; cả hai chỉ nêu rằng một phần ổ đĩa được dành riêng.

3. Sự Đánh Đổi Của Âm Thanh Không Nén: Titanfall và Chi Phí CPU Của Việc Giải Mã

35 GB trong bản tải PC 48 GB của Titanfall là âm thanh không nén, khoảng 72,9% bản cài đặt (35 / 48, tính toán của chúng tôi). Kỹ sư trưởng của Respawn, Richard Baker, giải thích rằng “một máy hai nhân sẽ dành một phần lớn của một nhân chỉ để giải nén âm thanh”, nên studio đánh đổi dung lượng ổ đĩa lấy dư địa CPU trên các máy PC cấu hình tối thiểu, theo Engadget đưa tin vào tháng 3 năm 2014. Bản Xbox One nặng 17 GB, và tài liệu XMA2 của Microsoft xác nhận rằng trên Xbox One, việc giải nén âm thanh XMA2 được thực hiện bằng phần cứng. Dữ liệu mới nhất hiện có: Engadget, 2014. Chúng tôi không tìm thấy bản phát hành AAA nào về sau công bố tỷ trọng âm thanh tương đương trong bản cài đặt của mình.

Chi phí giải mã mà Respawn muốn tránh là có thể đo được. Trong tài liệu tham chiếu hiệu năng Windows của FMOD (64 luồng âm thanh đồng thời ở 48 kHz trên Intel Core i7 860), giải mã Vorbis tốn 6,88% CPU, hơn bốn lần mức 1,59% của PCM không nén. Audiokinetic đặt Vorbis ở mức chi phí khoảng 1,5 đến 3 lần ADPCM và Opus thường chậm hơn 5 đến 10 lần, còn bảng luồng của họ cho thấy một nhân CPU trên PC giải mã 9.500 luồng ADPCM thời gian thực so với 1.300 đến 500 luồng Opus tùy chất lượng. Sự đánh đổi không biến mất; nó chuyển từ “CPU có giải mã nổi hay không” sang “CPU có thể giải mã đồng thời bao nhiêu luồng âm thanh”.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Dung lượng bản tải PC của Titanfall lúc ra mắt48 GBRespawn Entertainment qua Engadget, ngày 11 tháng 3 năm 2014
Âm thanh không nén trong bản cài PC đó35 GB (khoảng 72,9% bản cài đặt, tính toán của chúng tôi)Respawn Entertainment qua Engadget, ngày 11 tháng 3 năm 2014
Dung lượng bản tải Titanfall trên Xbox One17 GBEngadget, ngày 11 tháng 3 năm 2014
Chi phí CPU DSP của FMOD cho giải mã Vorbis (64 luồng âm thanh đồng thời, 48 kHz, Intel Core i7 860)6,88%Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details
Chi phí CPU DSP của FMOD cho giải mã FADPCM, cùng bài kiểm tra3,10%Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details
Chi phí CPU DSP của FMOD cho PCM không nén, cùng bài kiểm tra1,59%Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details
Chi phí giải mã của Vorbis và Opus trong Wwise so với ADPCMVorbis khoảng 1,5 đến 3 lần; Opus thường chậm hơn 5 đến 10 lầnAudiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec
Tổng ngân sách bộ nhớ âm thanh của Scars Above trên console thế hệ trước và PC cấu hình thấp hơn250 MBMad Head Games, bài tối ưu hóa âm thanh của Scars Above

Ghi chú bối cảnh: FMOD vẫn khuyến nghị Vorbis là “định dạng chính cho mọi âm thanh” trên Windows và chỉ khuyến nghị FADPCM làm định dạng phụ “nếu mức dùng CPU của Vorbis quá cao với máy cấu hình thấp”, đồng thời xếp PCM vào mục “không khuyến nghị”. Nhóm Scars Above mặc định dùng Vorbis chất lượng 4 trên mọi nền tảng. Phát hành âm thanh không nén nay là ngoại lệ mà các nhà cung cấp engine khuyên không nên làm.

4. Tỷ Lệ Nén Của Các Codec Được Engine và Middleware Sử Dụng

Opus có thể đạt khoảng 60:1 trong Wwise, so với mức cố định 4:1 của ADPCM (một định dạng đơn giản, giải mã rẻ, mã hóa các chênh lệch dự đoán giữa các mẫu). Trên thực tế đây là đòn bẩy lớn nhất đối với tỷ trọng âm thanh trong một bản cài đặt: cùng một ngân hàng thoại được lưu dưới dạng PCM, ADPCM hay Opus có thể chênh lệch dung lượng hơn một bậc độ lớn. Hướng dẫn chọn codec của Audiokinetic thẳng thắn thừa nhận rằng các giới hạn trên “khó có thể đạt được” và phụ thuộc vào cài đặt chất lượng lẫn nội dung, trong đó Opus đạt tỷ lệ tốt nhất ở nội dung giọng nói và một số loại nhạc.

Một thước đo thô (phép tính của chúng tôi, không phải số liệu của nhà cung cấp): PCM stereo 48 kHz, 16 bit không nén chạy ở 48.000 × 16 × 2 = 1.536 kbit/s. Chuẩn Opus của IETF có mức trần 510 kbit/s cho nhạc stereo dải tần đầy đủ, khoảng một phần ba tốc độ đó (510 / 1.536 = 33,2%), và xuống đến 6 kbit/s cho giọng nói dải hẹp. Lựa chọn codec còn lan sang khía cạnh cảm nhận của bản phối; thống kê bitrate và chất lượng codec âm thanh nơ-ron của chúng tôi bàn về hướng đi của thế hệ codec tiếp theo.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Tỷ lệ nén PCM so với ADPCM trong Wwise1:1 so với 4:1 (cả hai đều cố định)Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec
Khoảng tỷ lệ nén của Vorbis trong Wwise2:1 đến khoảng 40:1Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec
Khoảng tỷ lệ nén của Opus trong Wwise (tốt hơn với nội dung giọng nói)2:1 đến khoảng 60:1Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec
Codec phần cứng của console: tỷ lệ XMA so với tỷ lệ ATRAC9XMA 6:1 đến 15:1; ATRAC9 8:1 đến 13:1Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec
Tỷ lệ nén Bink Audio so với ADPCM trong Unreal Enginelên đến 10:1 so với lên đến 4:1Epic Games, Unreal Engine Importing Audio Files
Hệ số nén ADPCM trong Unitycố định 3,5, “thường kém hơn khoảng 3 lần” so với Vorbis hoặc MP3Unity Technologies, sổ tay nén âm thanh
ADPCM trong XAudio2 (API âm thanh của Windows): tỷ lệ tối đa và khoảng kích thước khốilên đến 4:1; khối từ 32 đến 512 mẫuMicrosoft Learn, ADPCM Overview (cập nhật ngày 11 tháng 3 năm 2025)
Khoảng bitrate của Opus trong chuẩn IETF6 kbit/s cho giọng nói mono dải hẹp đến 510 kbit/s cho nhạc stereo dải tần đầy đủIETF, RFC 6716 (tháng 9 năm 2012)

Ghi chú về giá trị lệch: các engine bất đồng đôi chút về ADPCM (4:1 trong Wwise và XAudio2, 3,5 trong Unity) vì cách triển khai và kích thước khối khác nhau. Trang XAudio2 lưu ý rằng khối ADPCM lớn hơn nén tốt hơn nhưng đánh đổi chất lượng âm thanh và độ chính xác của điểm lặp. Dữ liệu mới nhất hiện có về Opus: IETF RFC 6716, 2012, vẫn là tiêu chuẩn chi phối.

5. Gói Lồng Tiếng Bản Địa Hóa: Âm Thanh Nhân Lên Theo Từng Ngôn Ngữ

Cyberpunk 2077 đã thu hơn 80.000 câu thoại bằng 11 ngôn ngữ lồng tiếng, theo bài nói về bản địa hóa tại GDC 2023 của CD PROJEKT RED. Mỗi ngôn ngữ trong số đó là một bản sao song song đầy đủ của âm thanh thoại, đó là lý do lồng tiếng là loại tài nguyên duy nhất có dung lượng tăng theo danh sách ngôn ngữ chứ không theo thế giới game. Một phiên GDC năm 2012 của Ubisoft mô tả việc quản lý giọng nói bằng tối đa 10 ngôn ngữ dẫn đến “gần nửa triệu phiên bản câu thoại âm thanh” trên một game AAA (GDC Vault).

Các nền tảng nay coi những bản sao đó là nội dung tải tùy chọn. Bản Switch 2 của Cyberpunk 2077 kèm lồng tiếng tiếng Anh trên thẻ game và liệt kê tám ngôn ngữ lồng tiếng khác dưới dạng gói tải xuống nặng tới 2,9 GB mỗi gói; cài cả tám có thể thêm tới 23,2 GB (8 × 2,9 GB, tính toán của chúng tôi, dùng mức tối đa được nêu). Bộ xác định ngôn ngữ của Intelligent Delivery của Microsoft cũng làm vậy trên Xbox: máy “chỉ tải các phần được đánh dấu cho ngôn ngữ đó” cộng với nội dung không gắn thẻ, và tài liệu cho biết cách này tiết kiệm băng thông và dung lượng ổ cứng. Trên Steam, “âm thanh đầy đủ” (full audio) trong một trang game nghĩa là ngôn ngữ đó có lồng tiếng thu âm, không chỉ có văn bản dịch và phụ đề, và nhiều game lớn chỉ thu âm một hoặc hai ngôn ngữ.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Quy mô bản địa hóa của Cyberpunk 2077hơn 80.000 câu thoại bằng 11 ngôn ngữ lồng tiếng; hơn 1 triệu từ văn bảnCD PROJEKT RED, GDC 2023 (Tommi Nykopp và Mikolaj Szwed)
Số ngôn ngữ có âm thanh đầy đủ của Cyberpunk 2077 so với tất cả ngôn ngữ được hỗ trợ trên Steam11 trên 19CD PROJEKT RED, trang cửa hàng Steam 2026
Cyberpunk 2077 trên Switch 2: dung lượng mỗi gói ngôn ngữ bổ sungtới 2,9 GB mỗi gói (8 ngôn ngữ lồng tiếng tải riêng; tiếng Anh đã kèm sẵn)CD PROJEKT RED Support, trang Hỗ trợ ngôn ngữ 2026
Số ngôn ngữ có âm thanh đầy đủ của Baldur’s Gate 3 so với tất cả ngôn ngữ được liệt kê trên Steam1 (tiếng Anh) trên 15Larian Studios, trang cửa hàng Steam 2026
Số ngôn ngữ có âm thanh đầy đủ của Black Myth: Wukong trên Steam2 (tiếng Anh và tiếng Trung giản thể)Game Science, trang cửa hàng Steam 2026
Gói lồng tiếng tiếng Nhật của Fire Emblem Warriors so với dung lượng game gốc2,5 GB so với 13,4 GB (khoảng 18,7%, tính toán của chúng tôi)Nintendo, trang DLC trên eShop và trang game 2026
Gói lồng tiếng tiếng Nhật của Xenoblade Chronicles 2 so với dung lượng game gốc873 MB so với 13,2 GB (khoảng 6,6%, tính toán của chúng tôi)Nintendo, trang DLC trên eShop và trang game 2026
Gói âm thanh tiếng Pháp của DC Universe Online (chỉ lồng tiếng, không bản địa hóa văn bản)2,51 GBDaybreak Game Company, trang Xbox Store

Ghi chú bối cảnh: tỷ lệ của các gói lồng tiếng so sánh một ngôn ngữ bổ sung với toàn bộ game gốc, nên đánh giá thấp tổng tỷ trọng giọng nói (game gốc đã chứa sẵn một ngôn ngữ thoại). Mục tiêu độ lớn âm lượng cũng áp dụng cho từng bản phối bản địa hóa này; xem thống kê tuân thủ độ lớn âm lượng và LUFS trong game của chúng tôi.

6. Bản Cài Đặt Thu Nhỏ: Loại Bỏ Dữ Liệu Trùng Lặp, Nén Texture và Phân Phối Thông Minh Hơn

Helldivers 2 giảm từ khoảng 154 GB xuống khoảng 23 GB trên PC, tiết kiệm khoảng 131 GB (khoảng 85%), sau khi studio loại bỏ dữ liệu từng được nhân bản cho ổ cứng cơ (HDD, loại ổ đĩa quay đọc nhanh hơn khi các tệp liên quan nằm cạnh nhau). Studio từng cảnh báo vào tháng 10 năm 2025 rằng loại bỏ toàn bộ dữ liệu trùng lặp sẽ khiến việc tải trên HDD chậm hơn 10 lần; đến tháng 12, Tech Blog #2 của họ cho biết chỉ khoảng 11% người chơi đang hoạt động dùng HDD và mở ra bản dựng tinh gọn tùy chọn. Bài học cho các nhóm âm thanh: một phần lớn dung lượng của nhiều bản cài đặt là chi phí đóng gói, không phải nội dung.

Năm 2026 mang thêm những trường hợp tương tự. GROUND BRANCH cắt dung lượng cài đặt từ gần 100 GB xuống 39,4 GB nhờ thay đổi cách đóng gói và xử lý texture, được nêu trong ghi chú hotfix V1.0, và NetEase cho biết Marvel Rivals Season 9.5 sẽ nhẹ đi khoảng 40 GB trên PC và khoảng 15 GB trên PS5 và Xbox nhờ nén texture (VGC, ngày 5 tháng 8 năm 2026). Giải nén bằng phần cứng làm giảm chi phí thời gian tải của việc nén mạnh hơn: Xbox Series X và Series S công bố thông lượng 2,4 GB/s dữ liệu thô và 4,8 GB/s dữ liệu nén nhờ khối giải nén chuyên dụng. Dữ liệu âm học tính toán trước là khoản mới hơn trong cùng hóa đơn lưu trữ; thống kê che khuất âm thanh bằng dò tia của chúng tôi theo dõi dung lượng của dữ liệu bake.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Bản cài PC của Helldivers 2 trước so với sau khi loại bỏ hoàn toàn dữ liệu trùng lặpkhoảng 154 GB xuống khoảng 23 GBArrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #2 (ngày 2 tháng 12 năm 2025)
Dung lượng tiết kiệm được nhờ bản dựng tinh gọn của Helldivers 2khoảng 131 GB (khoảng 85%)Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #2 (ngày 2 tháng 12 năm 2025)
Tỷ lệ người chơi Helldivers 2 đang hoạt động dùng ổ cứng cơ trong tuần đokhoảng 11%Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #2 (ngày 2 tháng 12 năm 2025)
Ước tính trước đó của nhà phát triển về thời gian tải trên HDD nếu loại bỏ toàn bộ dữ liệu trùng lặpchậm hơn 10 lầnArrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #1 (ngày 3 tháng 10 năm 2025)
Dung lượng cài đặt của GROUND BRANCH trước so với sau V1.0 Hotfix 1gần 100 GB xuống 39,4 GBNhóm phát triển GROUND BRANCH, Build Update #065 (ngày 23 tháng 7 năm 2026)
Mức giảm dung lượng cài đặt của Marvel Rivals Season 9.5, PC so với PS5 và Xboxkhoảng 40 GB so với khoảng 15 GBNetEase Games qua Video Games Chronicle (ngày 5 tháng 8 năm 2026)
Thông lượng lưu trữ của Xbox Series X và Series S, dữ liệu thô so với dữ liệu nén có giải nén bằng phần cứng2,4 GB/s so với 4,8 GB/sMicrosoft, thông số Xbox Series X và Xbox Series S 2026

Ghi chú về giá trị lệch: không mức giảm nào trong giai đoạn 2025-2026 nêu trên được quy cho âm thanh. Mục tiêu là sự trùng lặp và texture, cho thấy rằng sau khi ngành chuyển sang Vorbis, Opus và codec phần cứng, âm thanh hiếm khi là nơi đầu tiên các nhóm tìm kiếm thêm gigabyte.

Tổng kết: Dung Lượng Cài Đặt Game và Tỷ Trọng Tài Nguyên Âm Thanh Qua Các Con Số

Chỉ sốGiá trịNguồn
Bản tải PC của Titanfall lúc ra mắt48 GBRespawn Entertainment qua Engadget, 2014
Âm thanh không nén trong bản cài PC của Titanfall35 GB (khoảng 72,9%)Respawn Entertainment qua Engadget, 2014
Bản tải Titanfall trên Xbox One17 GBEngadget, 2014
Yêu cầu dung lượng lưu trữ PC của ARK: Survival Ascended180 GBStudio Wildcard, trang cửa hàng Steam 2026
Yêu cầu dung lượng lưu trữ PC của Baldur’s Gate 3150 GBLarian Studios, trang cửa hàng Steam 2026
Dung lượng SSD của Call of Duty: Black Ops 7 lúc ra mắt116 GBActivision Support, 2025
Máy PC Steam chạy Windows có dưới 100 GB trống15,98%Valve, Steam Hardware & Software Survey tháng 10 năm 2026
Máy PC Steam chạy Windows có tổng dung lượng ổ đĩa trên 1 TB50,94%Valve, Steam Hardware & Software Survey tháng 10 năm 2026
Dung lượng khả dụng của Xbox Series S (512 GB)364 GBGameSpot, 2020
Dung lượng khả dụng của PS5 bản ra mắt trong tổng 825 GBkhoảng 667 GBPush Square, 2020
Khoảng tỷ lệ nén của Opus trong Wwise2:1 đến khoảng 60:1Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec
Tỷ lệ tối đa của Bink Audio trong Unreal Enginelên đến 10:1Epic Games, tài liệu Unreal Engine
Chi phí CPU của FMOD, Vorbis so với PCM không nén6,88% so với 1,59%Firelight Technologies, tài liệu FMOD 2.03
Quy mô lồng tiếng của Cyberpunk 2077hơn 80.000 câu thoại bằng 11 ngôn ngữCD PROJEKT RED, GDC 2023
Gói lồng tiếng tiếng Nhật của Fire Emblem Warriors so với game gốc2,5 GB so với 13,4 GBTrang Nintendo eShop, 2026
Bản cài PC của Helldivers 2 trước so với sau khi loại bỏ dữ liệu trùng lặpkhoảng 154 GB xuống khoảng 23 GBArrowhead Game Studios, 2025
Dung lượng cài đặt của GROUND BRANCH trước so với sau hotfixgần 100 GB xuống 39,4 GBNhóm phát triển GROUND BRANCH, 2026

Phương pháp luận và Nguồn

Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần cập nhật tiếp theo dự kiến diễn ra khi Valve công bố Steam Hardware & Software Survey tháng 1 năm 2027.

Dùng thử VoxBooster — 3 ngày dùng thử miễn phí.

Nhân bản giọng thời gian thực, soundboard và hiệu ứng — ở mọi nơi bạn đã nói chuyện.

  • Không cần thẻ tín dụng
  • ~30ms độ trễ
  • Discord · Teams · OBS
Dùng thử miễn phí 3 ngày