Hơn một nửa tổng số giờ xem esports năm 2025, tức 52,9%, đến từ co-stream thay vì các kênh chính thức (Stream Hatchet, Esports Live Streaming Trends Report 2026). Co-streaming nghĩa là một nhà sáng tạo nội dung độc lập phát lại luồng trận đấu chính thức trên kênh của mình và nói chuyện đè lên đó bằng phần bình luận riêng. Bản đồ ngôn ngữ cũng đang dịch chuyển nhanh không kém: lượng xem Esports World Cup bằng tiếng Hindi tăng 300% so với cùng kỳ năm trước vào năm 2026 (Esports Charts, tổng kết lượng người xem EWC 2026, qua GamesBeat 2026), và Riot Games đã chọn 120 co-streamer thuộc 18 ngôn ngữ cho Worlds 2025 (Esports Insider, bài về co-streamer Worlds 2025, 2025). Chúng tôi tổng hợp dữ liệu từ Stream Hatchet, Esports Charts, Riot Games, Esports World Cup Foundation, Sports Video Group, EBU, AES, ITU và các nghiên cứu esports đã qua bình duyệt. Về quy mô thị trường chung, tiền thưởng và các kỷ lục lượng người xem nổi bật, hãy xem bài tổng hợp thống kê esports rộng hơn của chúng tôi; trang này tập trung vào giọng nói, ngôn ngữ và chuỗi tín hiệu đằng sau buổi phát sóng.
Tóm tắt nhanh
- Co-stream chiếm 52,9% tổng số giờ xem esports năm 2025 (Stream Hatchet, Esports Live Streaming Trends Report 2026).
- Chương trình nhà sáng tạo nội dung của Esports World Cup đặt mục tiêu 5.000 co-streamer cho năm 2026, tăng từ nhóm 3.500 của năm 2025 (thông cáo về chương trình nhà sáng tạo nội dung của Esports Foundation 2026).
- Tiếng Hàn vượt tiếng Anh để trở thành ngôn ngữ được xem nhiều nhất tại LoL Worlds 2025 (Esports Charts, qua esports.gg 2025).
- Lượng xem Esports World Cup bằng tiếng Hindi tăng 300% và tiếng Pháp tăng 124% năm 2026 (Esports Charts, qua GamesBeat 2026).
- Worlds 2025 đã chọn 120 co-streamer thuộc 18 ngôn ngữ (Esports Insider, bài về co-streamer Worlds 2025, 2025).
- Thiết kế phát sóng từ xa của Riot tạo ra 19 phiên bản ngôn ngữ của world feed (Sports Video Group, Project Stryker 2021).
- 239 game thủ không thấy khác biệt đáng kể về độ tin cậy giữa cặp caster toàn nam và cặp caster hỗn hợp giới tính sau khi kiểm soát các biến (Journal of Electronic Gaming and Esports 2023).
- Một mô hình bình luận trực tiếp bằng AI thắng 29,2% các phép so sánh đối đầu với GPT-4o, so với 19,4% của mô hình bình luận phát trực tuyến tốt nhất hiện có (DirCast, bản in trước arXiv 2026).
- EBU R 128 đặt mục tiêu độ lớn âm thanh chương trình là -23 LUFS cho phát sóng (EBU R 128 phiên bản 5.0, 2023).
- AES TD1008 khuyến nghị -17 LUFS cho thể thao và các định dạng hỗn hợp phát trực tuyến (Radio World, giải thích hướng dẫn AES TD1008, 2022).
1. Co-Streaming Vượt Qua Luồng Chính Thức
Điểm đáng chú ý không phải là co-streaming tồn tại, mà là giờ đây nó chiếm phần lớn khán giả. Việc tăng từ 45% lên hơn một nửa chỉ trong một năm có nghĩa là với đa số người xem, “giọng nói” của một trận esports không còn là bàn caster chính thức. Trên Twitch, 82% người xem co-stream tham gia trò chuyện tại PGL Major Copenhagen 2024, so với khoảng 18% người xem luồng chính thức, điều này giải thích vì sao các nhà phát hành liên tục mở cửa: co-stream mang lại lượng khán giả hay nói chuyện, do cộng đồng dẫn dắt, mà các kênh chính thức khó sánh được.
Tuy vậy, các kênh chính thức không sụp đổ. Chúng tiếp tục tăng trưởng sau thời điểm đảo chiều, cho thấy co-stream chủ yếu bổ sung thêm khán giả chứ không đơn thuần cướp đi khán giả. Các nhà tổ chức giờ chính thức hóa mô hình này bằng các chương trình nhà sáng tạo nội dung có trả phí.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tỷ trọng tổng số giờ xem esports đến từ các kênh co-streaming, 2024 | 45% (1,3 tỷ giờ) | Stream Hatchet, Yearly Live Streaming Trends Report 2024 |
| Tỷ trọng tổng số giờ xem esports đến từ co-streaming, 2025 (2,7 tỷ giờ được theo dõi qua 1,9 nghìn sự kiện) | 52,9% | Stream Hatchet, Esports Live Streaming Trends Report 2026 |
| Quý đầu tiên co-streamer được xem nhiều hơn các kênh esports chính thức tính theo giờ xem | Quý 1 năm 2025 (các buổi phát sóng chính thức vẫn tăng 30% so với quý trước trong Quý 2 năm 2025) | Báo cáo Quý 2 năm 2025 của Stream Hatchet, qua Esports News UK 2025 |
| PGL Major Copenhagen, tháng 3 năm 2024: người xem Twitch tham gia trò chuyện trên co-stream so với trên luồng chính thức | 82% so với khoảng 18% (co-stream cũng chiếm hơn 60% giờ xem vào ngày chung kết) | Digiday, đưa tin dữ liệu của Stream Hatchet, 12 tháng 4 năm 2024 |
| Chương trình nhà sáng tạo nội dung của Esports World Cup: co-streamer trong nhóm 2025 so với mục tiêu 2026 | 3.500 so với 5.000, được hỗ trợ bởi quỹ thưởng 2 triệu USD năm 2026 | Thông cáo về chương trình nhà sáng tạo nội dung của Esports Foundation, 15 tháng 6 năm 2026 |
Bối cảnh: tỷ trọng năm 2024 và 2025 đến từ hai báo cáo khác nhau của cùng một đơn vị đo lường, và báo cáo cả năm 2025 dùng cơ sở tính hơi khác (xem Lưu ý về dữ liệu).
2. Những Tựa Game và Sự Kiện Dựa Vào Caster Cộng Đồng
Tỷ trọng co-streaming khác nhau rất nhiều giữa các tựa game, và quy luật này cho thấy điều gì đó về cách mỗi cộng đồng thích xem. Các cộng đồng game bắn súng với vài nhân vật nổi bật giao phần lớn khán giả cho các nhà sáng tạo nội dung: co-streamer thu hút 65,1% tổng số giờ xem Call of Duty League 2025. Các lễ hội đa tựa game nhìn chung thấp hơn, nhưng từng game riêng lẻ trong đó vẫn có thể vượt 70%.
Các nhà tổ chức giải đấu đang tăng số lượng giọng nói được phê duyệt tương ứng. Việc tăng từ 30 co-streamer tại MSI 2023 lên 120 tại Worlds 2025 cho thấy Riot coi việc bình luận của cộng đồng là một kênh phân phối, không phải mối đe dọa. Nếu bạn tự co-stream, những công cụ định hình giọng nói của bạn trên sóng cũng quan trọng không kém luồng hình, và đó là lúc hiệu ứng giọng nói cho streamer phát huy tác dụng.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tỷ trọng co-streamer trong giờ xem Call of Duty League 2025 (tổng 35 triệu) | 65,1% | Stream Hatchet, The Top Co-Streamers Promoting Esports and Events, tháng 8 năm 2025 |
| Tỷ trọng co-streamer trong giờ xem BLAST.tv Austin Major 2025 (tổng 92 triệu), và co-streamer hàng đầu | 53,6%; Gaules với 14,2 triệu giờ | Stream Hatchet, The Top Co-Streamers Promoting Esports and Events, tháng 8 năm 2025 |
| Tỷ trọng co-streamer trong giờ xem Esports World Cup 2025: toàn sự kiện so với các tựa game được co-stream nhiều nhất | 41,5% chung; Warzone 88%, Counter-Strike 76%, League of Legends 73% | Stream Hatchet, The Esports World Cup 2025 on Live Streaming, 2025 |
| Co-streamer được chọn cho League of Legends Worlds 2025 | 120 thuộc 18 ngôn ngữ | Esports Insider, bài về co-streamer Worlds 2025, 10 tháng 10 năm 2025 |
| Co-streamer được công bố cho MSI 2023, để so sánh | 30 | Esports Insider, bài về co-streamer Worlds 2025, 10 tháng 10 năm 2025 |
| Co-streamer được liệt kê cho Winter Split của LEC 2025 | 29 | Riot Games, LEC 2025 Broadcast Partners and Winter Co-Streams, 16 tháng 1 năm 2025 |
Lưu ý về giá trị ngoại lệ: tỷ trọng 65,1% của Call of Duty League tập trung ở một vài kênh; riêng co-streamer hàng đầu, Scump, đã chiếm 14,4 triệu trong tổng 35 triệu giờ của giải trong cùng phân tích.
3. Luồng Theo Ngôn Ngữ: Ai Xem Bằng Ngôn Ngữ Nào
Nhu cầu của khán giả đang phân mảnh theo ngôn ngữ, và tiếng Anh không còn là ngôn ngữ dẫn đầu mặc định. Tiếng Hàn vượt tiếng Anh để trở thành ngôn ngữ phát sóng được xem nhiều nhất tại Worlds 2025, biến việc bình luận bằng ngôn ngữ địa phương từ một điểm cộng thành động lực tăng trưởng chính.
Esports World Cup 2026 cho thấy sự dịch chuyển tương tự bên ngoài châu Á: các luồng tiếng Hindi và tiếng Pháp tăng trưởng nhanh hơn nhiều so với toàn sự kiện, và số nhà sáng tạo nội dung người Pháp đưa tin về sự kiện tăng 63%. Các cộng đồng ngôn ngữ nhỏ hơn cũng có thể tăng nhanh: lượng xem esports bằng tiếng Ukraina đạt kỷ lục năm 2025, nhờ hai giải Major của Counter-Strike.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Ngôn ngữ phát sóng được xem nhiều nhất tại League of Legends Worlds 2025 | Tiếng Hàn, vượt tiếng Anh vốn dẫn đầu năm 2024 | Dữ liệu Esports Charts, qua esports.gg, 9 tháng 11 năm 2025 |
| Tăng trưởng lượng xem Esports World Cup so với cùng kỳ năm trước bằng tiếng Hindi so với bằng tiếng Pháp, 2026 so với 2025 | +300% so với +124% | Esports Charts, tổng kết lượng người xem EWC 2026, qua GamesBeat, 28 tháng 8 năm 2026 |
| Streamer nói tiếng Pháp đưa tin về Esports World Cup, 2025 so với 2026 | 122 so với 200 (+63%) | Esports Charts, tổng kết lượng người xem EWC 2026, qua GamesBeat 2026 |
| Lượng xem Mobile Legends tại Esports World Cup 2026 theo ngôn ngữ, thay đổi so với 2025 | Tiếng Indonesia -8,8%, tiếng Tagalog -14,2%, tiếng Bahasa Malaysia -40% | Esports Charts, tổng kết lượng người xem EWC 2026, qua GamesBeat 2026 |
| Giờ xem các buổi phát sóng esports bằng tiếng Ukraina, 2025 so với 2024 | Hơn 25,16 triệu so với 19,1 triệu | Dữ liệu Esports Charts, qua dev.ua, 6 tháng 1 năm 2026 |
| Lượng người xem cao điểm của các buổi phát sóng bằng tiếng Ukraina tại StarLadder Budapest Major 2025, và thứ hạng toàn cầu của tiếng Ukraina theo lượng người xem cao điểm tại các giải Counter-Strike | 116,2 nghìn; đứng thứ tư thế giới | Dữ liệu Esports Charts, qua dev.ua, 6 tháng 1 năm 2026 |
Bối cảnh: không đơn vị đo lường nào ở trên công bố lượng khán giả của các nền tảng Trung Quốc, nên lượng xem bằng tiếng Trung không có trong bảng này.
4. Luồng Chính Thức Với Nhiều Ngôn Ngữ Hơn
Nguồn cung đang chạy theo nhu cầu đó. Các nhà tổ chức giờ chỉ phát hành một “world feed” (tín hiệu hình ảnh và âm thanh game chủ đạo của một trận đấu) và để các đối tác cùng co-streamer thêm bình luận bằng ngôn ngữ riêng của họ lên trên. Esports World Cup tăng từ 35 ngôn ngữ phát sóng năm 2025 lên 47 năm 2026, một bước nhảy 12 ngôn ngữ trong một năm, trong khi LEC thêm hai ngôn ngữ giữa năm 2025 và 2026.
Các số liệu cũ hơn của Riot dưới đây được đánh dấu là dữ liệu mới nhất hiện có, nhưng chúng cho thấy cơ chế: các phiên bản ngôn ngữ của world feed được làm thủ công, đó là lý do vì sao mạng lưới đối tác và co-streamer gánh phần lớn công việc bản địa hóa.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Esports World Cup 2025: ngôn ngữ phát sóng, quốc gia tiếp cận và đối tác truyền thông | 35 ngôn ngữ; 140 quốc gia; hơn 90 đối tác | Esports World Cup Foundation, thông cáo về độ phủ sự kiện trực tiếp toàn cầu của EWC 2025, 2025 |
| Esports World Cup 2025: đối tác phát sóng và kênh phát sóng sự kiện | 97 đối tác; hơn 800 kênh | Sports Video Group (SVG Europe), báo cáo sản xuất EWC 2025, 28 tháng 8 năm 2025 |
| Esports World Cup 2026: ngôn ngữ phát sóng và đối tác phát sóng | 47 ngôn ngữ; hơn 100 đối tác | Esports World Cup Foundation, EWC 2026 in Numbers |
| Số ngôn ngữ có thể xem LEC, 2025 | 15 | Riot Games, LEC 2025 Broadcast Partners and Winter Co-Streams, 16 tháng 1 năm 2025 |
| Số ngôn ngữ có thể xem LEC qua các đối tác phát sóng và co-streamer, 2026 | 17 | Riot Games, 2026 LEC Talent, Broadcast Partners and Co-Streamers, 13 tháng 1 năm 2026 |
| Worlds 2022: đối tác phát sóng và ngôn ngữ của các chương trình của họ | 22 đối tác; 21 ngôn ngữ (dữ liệu mới nhất hiện có: Riot Games, 2022) | Riot Games, Riot Esports Delivering Custom Global Broadcasts for Worlds 2022 |
| Số phiên bản world feed bằng các ngôn ngữ khác nhau mà Riot làm thủ công | 19 (dữ liệu mới nhất hiện có: Sports Video Group, 2021) | Sports Video Group, Riot Games Project Stryker, 28 tháng 10 năm 2021 |
Bối cảnh: hai số liệu đối tác năm 2025 (hơn 90 so với 97) đến từ các tài liệu khác nhau, công bố ở các thời điểm khác nhau của sự kiện; xem Lưu ý về dữ liệu.
5. Caster, Nhân Sự Trên Sóng và Nghiên Cứu Về Bình Luận
Bàn caster chính thức rất nhỏ so với đám đông giọng nói của cộng đồng. Riot đã công bố 16 nhân sự trên sóng cho buổi phát sóng tiếng Anh của Worlds 2025, trong khi cùng sự kiện đó phê duyệt 120 co-streamer (mục 2). Nghiên cứu về điều khiến một caster đáng tin cậy vẫn còn mỏng, nhưng một nghiên cứu có kiểm soát cung cấp một điểm dữ liệu hữu ích cho các đơn vị phát sóng lo ngại về định kiến của khán giả.
Trong nghiên cứu đó, người xem không đánh giá cặp caster hỗn hợp giới tính là kém chuyên môn hay kém đáng tin cậy hơn một khi bản sắc game thủ và mức độ gắn bó của họ đã được kiểm soát. Ngoài ra, bình luận bằng AI đang chuyển từ nghiên cứu sang sử dụng trực tiếp: một bản in trước năm 2026 đã xây dựng một mô hình duy nhất vừa điều khiển camera vừa bình luận, và nó thắng nhiều phép so sánh đối đầu với GPT-4o hơn mô hình bình luận phát trực tuyến tốt nhất hiện có. Đây là bản in trước, không phải kết quả đã qua bình duyệt.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Nhân sự trên sóng nói tiếng Anh được công bố cho buổi phát sóng Worlds 2025 | 16 | Spilled, đưa tin thông báo của Riot ngày 2 tháng 10 năm 2025 |
| Game thủ được phân ngẫu nhiên xem một trận League of Legends do hai caster nam hoặc một caster nam và một caster nữ bình luận | N = 239 | Charitat and Cianfrone, Journal of Electronic Gaming and Esports, 2023 |
| Mức độ chuyên môn và độ đáng tin cậy được cảm nhận: cặp hỗn hợp giới tính so với cặp toàn nam, sau khi kiểm soát mức độ đồng nhất với game thủ và mức độ gắn bó | Không có khác biệt đáng kể | Charitat and Cianfrone, Journal of Electronic Gaming and Esports, 2023 |
| Độ đáng tin cậy được cảm nhận của caster nữ so với caster nam | Caster nữ được đánh giá đáng tin cậy hơn một chút | Charitat and Cianfrone, Journal of Electronic Gaming and Esports, 2023 |
| Các trận Dota 2 chuyên nghiệp dùng để đánh giá mô hình đạo diễn và bình luận trực tiếp DirCast | 27 | Gao et al., DirCast, bản in trước arXiv, tháng 10 năm 2026 |
| Tỷ lệ phép so sánh đối đầu thắng GPT-4o: DirCast so với mô hình mạnh nhất trong 11 mô hình bình luận phát trực tuyến hiện có | 29,2% so với 19,4% | Gao et al., DirCast, bản in trước arXiv, tháng 10 năm 2026 |
Bối cảnh: khác biệt về chuyên môn không đáng kể ngay cả trước khi kiểm soát; chỉ điểm đánh giá độ đáng tin cậy có khác biệt, và chỉ nhẹ, nghiêng về phía caster nữ.
6. Quy Mô Sản Xuất Phát Sóng
Sản xuất esports giờ được xây dựng ở quy mô của một sự kiện đa môn thể thao. Số camera tại Esports World Cup tăng hơn gấp đôi trong một năm, từ 175 năm 2025 lên 390 năm 2026, và sản lượng trực tiếp vượt 9.000 giờ. Phần lớn số giờ đó cần bình luận, đó là lý do vì sao các đối tác ngôn ngữ và co-streamer quan trọng đến vậy: không đội caster đơn lẻ nào có thể phủ hết khối lượng này.
Riot chọn hướng ngược lại cho các giải của mình: tập trung sản xuất tại các trung tâm phát sóng từ xa (cơ sở sản xuất chương trình cho các sự kiện diễn ra ở nơi khác) và gửi luồng đi khắp thế giới. Sự dịch chuyển tương tự từ định tuyến phần cứng sang âm thanh và video qua mạng có thể thấy trên toàn ngành phát sóng, như thống kê di chuyển phòng thu phát sóng sang AoIP của chúng tôi cho thấy.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Esports World Cup, 2025 so với 2026: số giờ nội dung trực tiếp được sản xuất, và số camera sử dụng | Hơn 7.000 giờ (tăng 55% so với 2024) và 175 camera so với hơn 9.000 giờ và 390 camera | Esports World Cup Foundation, thông cáo về độ phủ EWC 2025 và EWC 2026 in Numbers |
| Esports World Cup 2025: luồng sản xuất đồng thời, máy chủ phát lại và nhân sự vận hành phát sóng | 16 luồng; 41 máy chủ phát lại; hơn 550 nhân sự | Esports World Cup Foundation, thông cáo về độ phủ EWC 2025 |
| Esports World Cup 2025: luồng sản xuất với toàn bộ sân khấu chính và phụ phát trực tiếp, và ê-kíp tại chỗ | 18 luồng; hơn 1.000 thành viên ê-kíp | Sports Video Group (SVG Europe), báo cáo sản xuất EWC 2025, 28 tháng 8 năm 2025 |
| Sản lượng hằng năm dự kiến của trung tâm phát sóng từ xa Project Stryker của Riot tại Dublin | Hơn 6.300 giờ sản xuất, phát trực tiếp 24/7/365 (dữ liệu mới nhất hiện có: SVG, 2022) | Sports Video Group, lễ khai trương Project Stryker Dublin, 21 tháng 7 năm 2022 |
| Project Stryker Dublin: diện tích sàn, số luồng trực tiếp đồng thời và ê-kíp vào giờ cao điểm | 50.000 feet vuông; 6 luồng đồng thời; khoảng 150 thành viên ê-kíp (dữ liệu mới nhất hiện có: SVG, 2021) | Sports Video Group, Riot Games Project Stryker, 28 tháng 10 năm 2021 |
Bối cảnh: thông cáo của nhà tổ chức tính 16 luồng sản xuất đồng thời cho năm 2025, trong khi báo cáo sản xuất trên báo chí chuyên ngành tính 18 luồng với toàn bộ sân khấu chính và phụ hoạt động; chúng tôi nêu cả hai thay vì chọn một.
7. Phòng Bình Luận, Âm Thanh Ê-kíp và Mục Tiêu Độ Lớn Âm Thanh
Âm thanh là nơi bình luận gặp kỹ thuật. Một sự kiện lớn giờ xây dựng số phòng thu bình luận chuyên dụng gần bằng số phòng thu sản xuất chính, và ê-kíp cần hàng trăm thiết bị talkback để phối hợp. Esports World Cup 2025 vận hành 12 phòng thu bình luận bên cạnh 14 phòng thu chính, dấu hiệu cho thấy việc bình luận đa ngôn ngữ được thiết kế sẵn trong địa điểm, chứ không phải gắn thêm sau.
Ở đầu ra, các tiêu chuẩn độ lớn âm thanh quyết định giọng của caster nằm ở đâu so với âm thanh game và tiếng ồn khán giả. Truyền hình phát sóng tại châu Âu nhắm tới -23 LUFS (Loudness Units relative to Full Scale, tức đơn vị độ lớn so với thang đo đầy đủ mà các thiết bị đo độ lớn sử dụng), trong khi hướng dẫn cho phát trực tuyến cao hơn vài đơn vị. Thống kê chuẩn hóa độ lớn âm thanh khi phát trực tuyến và thống kê tuân thủ độ lớn âm thanh trong game của chúng tôi trình bày cách các nền tảng và studio game áp dụng các mục tiêu này.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Esports World Cup 2025: phòng thu bình luận so với phòng thu sản xuất chính, và beltpack liên lạc nội bộ (thiết bị talkback không dây đeo bên hông ê-kíp) | 12 so với 14; 325 beltpack | Esports World Cup Foundation, thông cáo về độ phủ EWC 2025 |
| Loa hiệu năng cao được lắp đặt cho Esports World Cup 2025 | Hơn 200 | Sports Video Group (SVG Europe), báo cáo sản xuất EWC 2025, 28 tháng 8 năm 2025 |
| Phòng điều khiển âm thanh tại trung tâm phát sóng từ xa của Riot ở Dublin, bên cạnh 6 phòng điều khiển sản xuất | 6 (dữ liệu mới nhất hiện có: SVG, 2021) | Sports Video Group, Riot Games Project Stryker, 28 tháng 10 năm 2021 |
| Mục tiêu độ lớn âm thanh trung bình của chương trình theo EBU R 128 | -23 LUFS (phiên bản 5.0, tháng 11 năm 2023) | EBU, R 128 Loudness Normalisation, version 5.0, 2023 |
| Độ lớn âm thanh phân phối trực tuyến theo AES TD1008: thể thao và định dạng hỗn hợp, tin tức và trò chuyện, nhạc pop | lần lượt -17, -18 và -16 LUFS | Radio World, Streaming Audio Loudness Guidelines Explained, 4 tháng 5 năm 2022 (tóm tắt AES TD1008) |
| Phiên bản hiện hành của ITU-R BS.1770, thuật toán đo độ lớn âm thanh đằng sau các thiết bị đo LUFS | BS.1770-5, được phê duyệt tháng 11 năm 2023 | ITU-R, Recommendation BS.1770, 2023 |
| Chênh lệch độ lớn âm thanh giữa nhạc và giọng nói khi đo bằng ITU-R BS.1770 | 3 đến 4 dB, tùy mức độ dày đặc của chất liệu (tài liệu của chính nhà cung cấp) | Telos Alliance, Understanding Loudness for Streaming Audio |
Bối cảnh: Telos Alliance lưu ý rằng giá trị -17 LUFS cho nội dung hỗn hợp trong AES TD1008 là mức trung gian giữa mục tiêu cho giọng nói và nhạc, vì việc xử lý riêng hai loại này trong một chuỗi thời gian thực là không thực tế, và đó chính xác là tình huống của một caster trực tiếp nói đè lên âm thanh game.
Tổng kết: Bình Luận Caster Esports & Âm Thanh Phát Sóng Qua Các Con Số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tỷ trọng co-streaming trong tổng số giờ xem esports, 2025 | 52,9% | Stream Hatchet, Esports Live Streaming Trends Report 2026 |
| Tỷ trọng co-streamer trong giờ xem Call of Duty League 2025 | 65,1% | Stream Hatchet, phân tích Top Co-Streamers, tháng 8 năm 2025 |
| Co-streamer của chương trình nhà sáng tạo nội dung Esports World Cup, nhóm 2025 so với mục tiêu 2026 | 3.500 so với 5.000 | Thông cáo về chương trình nhà sáng tạo nội dung của Esports Foundation, 2026 |
| Co-streamer được chọn cho Worlds 2025 | 120 thuộc 18 ngôn ngữ | Esports Insider, 2025 |
| Ngôn ngữ phát sóng được xem nhiều nhất tại Worlds 2025 | Tiếng Hàn, vượt tiếng Anh | Esports Charts, qua esports.gg 2025 |
| Tăng trưởng lượng xem Esports World Cup bằng tiếng Hindi, 2026 so với 2025 | +300% | Esports Charts, qua GamesBeat 2026 |
| Ngôn ngữ phát sóng của Esports World Cup, 2026 | 47 | Esports World Cup Foundation, EWC 2026 in Numbers |
| Mục tiêu AES TD1008 cho tin tức và trò chuyện phát trực tuyến | -18 LUFS | Radio World, 2022 |
| Số phiên bản ngôn ngữ của world feed do Riot làm thủ công | 19 | Sports Video Group, 2021 |
| Nhân sự trên sóng nói tiếng Anh tại Worlds 2025 | 16 | Spilled, đưa tin về Riot, 2025 |
| Nghiên cứu về giới tính caster: cặp hỗn hợp giới tính so với cặp toàn nam, sau khi kiểm soát (N = 239) | Không có khác biệt đáng kể | Journal of Electronic Gaming and Esports, 2023 |
| Tỷ lệ thắng của bình luận AI DirCast trước GPT-4o, so với mô hình bình luận phát trực tuyến tốt nhất hiện có | 29,2% so với 19,4% | Bản in trước arXiv, 2026 |
| Số giờ sản xuất hằng năm của Project Stryker Dublin | Hơn 6.300 | Sports Video Group, 2022 |
| Phiên bản hiện hành của phép đo độ lớn âm thanh ITU-R BS.1770 | BS.1770-5, được phê duyệt tháng 11 năm 2023 | ITU-R, 2023 |
| Mục tiêu độ lớn âm thanh chương trình theo EBU R 128 | -23 LUFS | EBU, 2023 |
| Mục tiêu AES TD1008 cho thể thao phát trực tuyến | -17 LUFS | Radio World, 2022 |
Phương pháp luận và Nguồn
Chúng tôi thực hiện các tìm kiếm có chủ đích về co-streaming, lượng xem theo ngôn ngữ, sản xuất phát sóng, nghiên cứu về caster và các tiêu chuẩn độ lớn âm thanh, rồi đọc từng trang gốc hoặc cơ quan báo chí được nêu tên đã đưa tin. Các đơn vị đo lường lượng người xem khác nhau về phạm vi, nên chúng tôi dẫn từng con số cùng với đơn vị đo lường của riêng nó và không bao giờ trộn lẫn các cơ sở tính trong cùng một hàng.
- Stream Hatchet, Esports Live Streaming Trends Report 2026
- Stream Hatchet, Yearly Live Streaming Trends Report 2024
- Stream Hatchet, 2025 Yearly Live Streaming Trends Report
- Stream Hatchet, The Top Co-Streamers Promoting Esports and Events, 7 tháng 8 năm 2025
- Stream Hatchet, The Esports World Cup 2025 on Live Streaming
- Esports News UK, Co-streaming surpasses official broadcast (báo cáo Quý 2 năm 2025 của Stream Hatchet), 31 tháng 7 năm 2025
- Digiday, How PGL used influencer co-streams to supercharge esports viewership, 12 tháng 4 năm 2024
- Esports World Cup Foundation, 2026 Esports World Cup in Numbers
- Esports World Cup Foundation, thông cáo về độ phủ sự kiện trực tiếp toàn cầu của EWC 2025
- Esports Foundation, đơn đăng ký Chương trình Nhà sáng tạo nội dung cho EWC và ENC 2026, 15 tháng 6 năm 2026
- GamesBeat, Esports World Cup viewership jumps 37% in 2026 (dữ liệu Esports Charts), 28 tháng 8 năm 2026
- esports.gg, League of Legends World Championship viewership 2025 (dữ liệu Esports Charts), 9 tháng 11 năm 2025
- dev.ua, các buổi phát sóng esports bằng tiếng Ukraina năm 2025 (dữ liệu Esports Charts), 6 tháng 1 năm 2026
- Riot Games, LEC 2025 Broadcast Partners and Winter Co-Streams, 16 tháng 1 năm 2025
- Riot Games, 2026 LEC Talent, Broadcast Partners and Co-Streamers, 13 tháng 1 năm 2026
- Riot Games, Riot Esports Delivering Custom Global Broadcasts for Worlds 2022
- Esports Insider, co-streamer Worlds 2025, 10 tháng 10 năm 2025
- Spilled, Riot reveals Worlds 2025 English broadcast lineup, 3 tháng 10 năm 2025
- Sports Video Group (SVG Europe), sản xuất phát sóng Esports World Cup 2025, 28 tháng 8 năm 2025
- Sports Video Group, Riot Games Project Stryker remote broadcast centers, 28 tháng 10 năm 2021
- Sports Video Group, lễ khai trương chính thức Project Stryker Dublin, 21 tháng 7 năm 2022
- Charitat and Cianfrone, An Examination of the Effects of Source Gender on Perceived Credibility of Esports Shoutcasters, Journal of Electronic Gaming and Esports, 2023
- Gao et al., DirCast: Live Esports Directing and Commentary with a Single Streaming Video-Language Model, arXiv, tháng 10 năm 2026
- EBU, R 128 Loudness Normalisation, version 5.0, 2023
- Radio World, Streaming Audio Loudness Guidelines Explained (AES TD1008), 4 tháng 5 năm 2022
- ITU-R, Recommendation BS.1770
- Telos Alliance, Understanding Loudness for Streaming Audio (tài liệu của nhà cung cấp)
- Lưu ý về dữ liệu: Stream Hatchet công bố hai con số co-streaming cho năm 2025, 52,9% của 2,7 tỷ giờ esports trong báo cáo chuyên về esports và “một nửa” của 2,8 tỷ giờ trong báo cáo thường niên; cơ sở tính khác nhau, nên chúng tôi lấy báo cáo esports làm con số chính. Với Esports World Cup 2026, nhà tổ chức báo cáo 440 triệu giờ xem trong khi Esports Charts đếm hơn 237 triệu; không nguồn nào giải thích chênh lệch này, và hai bên dùng phạm vi khác nhau (ví dụ, Esports Charts không tính các nền tảng phát trực tuyến của Trung Quốc). Số đối tác của EWC 2025 xuất hiện là 90+ trong thông cáo của nhà tổ chức và 97 ở SVG Europe, còn số luồng sản xuất là 16 luồng đồng thời so với 18 khi toàn bộ sân khấu phát trực tiếp. dev.ua báo cáo mức tăng trưởng tiếng Ukraina là 30,5%, nhưng chính số liệu của họ (hơn 25,16 triệu so với 19,1 triệu giờ) cho thấy khoảng 31,7%, nên chúng tôi chỉ nêu số giờ gốc. Các số liệu cao điểm theo ngôn ngữ của Worlds 2025 do HotSpawn công bố bị loại vì cơ quan này không nêu nguồn. DirCast là bản in trước và chưa qua bình duyệt. Số liệu sản xuất và ngôn ngữ của Riot từ năm 2021 và 2022 là dữ liệu công khai mới nhất và có thể đã thay đổi. Bản tổng kết Worlds 2026 của Esports Charts và báo cáo thường niên 2026 của Stream Hatchet dự kiến sẽ thay thế một số số liệu năm 2025 trong vài tháng tới.
- Cập nhật lần cuối: ngày 6 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Stream Hatchet công bố 2026 Yearly Live Streaming Trends Report và Esports Charts phát hành bản tổng kết lượng người xem Worlds 2026.