ผู้ทำพอดแคสต์ 26.3% ระบุว่ารายการหลักของตนคือการสัมภาษณ์ที่บันทึกระยะไกล เกือบสามเท่าของ 9.5% ที่สัมภาษณ์แขกในห้องเดียวกัน (The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024) วิดีโอกำลังยกระดับความสำคัญของการบันทึกระยะไกลเหล่านี้ รายการใหญ่ที่สุด 50 อันดับแรกของสหรัฐฯ มีสัดส่วนยอดการจัดส่ง (delivery) ในเดือนมีนาคม 2026 จากวิดีโอ 56% (Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026) และชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไป 57% ในปัจจุบันเคยทั้งฟังและดูพอดแคสต์ (Edison Research, The Infinite Dial 2026) ขณะเดียวกัน โคเดก Opus ที่การโทรผ่านเบราว์เซอร์ WebRTC ทุกสายต้องรองรับ ตั้งเป้าเพียง 28-40 kbit/s สำหรับเสียงพูดแถบความถี่เต็ม (IETF, RFC 6716) ซึ่งเป็นข้อโต้แย้งหลักของวิธีบันทึกแบบสองฝั่ง (double-ender) ที่บันทึกผู้ร่วมรายการแต่ละคนในเครื่องของตนเอง เรารวบรวมข้อมูลจาก Edison Research, Pew Research Center, Podtrac, Listen Notes, The Podcast Host, Sounds Profitable, มาตรฐานของ IETF และข้อมูลที่บริษัทเปิดเผยซึ่งรายงานโดย TechCrunch และ Calcalist สำหรับด้านผู้ชมของการเปลี่ยนผ่านสู่วิดีโอ ดูได้ในสถิติพอดแคสต์วิดีโอของเรา
สรุปโดยย่อ
- มีพอดแคสต์ 3,832,281 รายการที่ถูกจัดทำดัชนีทั่วโลก ณ เดือนพฤศจิกายน 2026 (Listen Notes, Podcast Stats 2026)
- จำนวนพอดแคสต์ใหม่พุ่งจาก 334,959 รายการในปี 2019 เป็น 1,020,444 รายการในปี 2020 ซึ่งเป็นปีแรกของการระบาดใหญ่ (Listen Notes, Podcast Stats 2026)
- รูปแบบระยะไกลมีมากกว่ารูปแบบพบหน้า 38.2% ต่อ 18.8% ในฐานะประเภทรายการหลักของผู้ทำพอดแคสต์ (The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024)
- ผู้ใหญ่ชาวสหรัฐฯ 17% เคยลองสร้างพอดแคสต์ แต่มีเพียง 12% ที่ยังเป็นผู้สร้างคอนเทนต์ที่ยังทำอยู่ (Sounds Profitable, The Creators 2025)
- แทร็กโมโน 48 kHz 16 บิตแบบไม่บีบอัดมีอัตราข้อมูล 768 kbit/s ประมาณ 19 ถึง 27 เท่าของเป้าหมายของ Opus สำหรับเสียงพูดแถบความถี่เต็ม (IETF, RFC 6716; การคำนวณของเรา)
- Riverside มีเงินทุนรวมถึง 80 ล้านดอลลาร์ หลังระดมทุนซีรีส์ C ได้ 30 ล้านดอลลาร์ (TechCrunch ธันวาคม 2024)
- Descript ซื้อ SquadCast ในเดือนสิงหาคม 2023 ในราคาที่ไม่เปิดเผย (ข่าวประชาสัมพันธ์ของ Descript ผ่าน Sounds Profitable ปี 2023; TinySeed)
- พอดแคสต์ 50 อันดับแรกของสหรัฐฯ มีสัดส่วนยอดการจัดส่งในเดือนมีนาคม 2026 จากวิดีโอ 56% เพิ่มขึ้นจาก 51% ในเดือนกุมภาพันธ์ (Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking 2026)
- ชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไป 57% เคยทั้งฟังและดูพอดแคสต์ เพิ่มขึ้นจาก 48% เมื่อปีก่อน (Edison Research, The Infinite Dial 2026)
- พอดแคสต์อันดับสูงของสหรัฐฯ 76% เชิญแขกอย่างน้อยหนึ่งคนในปี 2022 (Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024)
1. ปริมาณการผลิต: การพุ่งขึ้นในช่วงการระบาดที่ทำให้การบันทึกระยะไกลกลายเป็นค่าเริ่มต้น
เส้นโค้งการเปิดตัวอธิบายว่าทำไมเครื่องมือบันทึกระยะไกลจึงมีอยู่ในระดับขนาดนี้ พอดแคสต์ใหม่พุ่งขึ้นเป็น 1,020,444 รายการในปี 2020 ประมาณสามเท่าของ 334,959 รายการที่เปิดตัวในปี 2019 (1,020,444 / 334,959 = 3.05) ตามดัชนีพอดแคสต์ของ Listen Notes การพุ่งขึ้นนี้ตรงกับช่วงล็อกดาวน์จากการระบาด เมื่อสตูดิโอปิดและแขกเดินทางไม่ได้ ซึ่งเป็นเงื่อนไขที่ทำให้การโทรเข้ามาแทนที่ห้องที่ใช้ร่วมกันสำหรับรายการใหม่จำนวนมาก
คลื่นการเปิดตัวลดลงมาเหลือประมาณหนึ่งในห้าของจุดสูงสุด (211,172 / 1,020,444 = 0.21) แต่ปริมาณตอนที่ผลิตต่อปีต่ำกว่าปี 2020 เพียงราว 13% (27,363,320 / 31,410,453 = 0.87) นั่นคือตัวเลขที่สำคัญกว่าสำหรับแพลตฟอร์มบันทึกเสียง ตลาดไม่ใช่ยุคตื่นทองของรายการใหม่อีกต่อไป แต่เป็นฐานที่มั่นคงของผู้ผลิตที่อยู่ในวงการมานานและบันทึกทุกสัปดาห์ โดยมีผู้ฟังรายเดือน 167 ล้านคนในสหรัฐฯ ให้บริการ
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| พอดแคสต์ที่ถูกจัดทำดัชนีทั่วโลก (ณ เดือนพฤศจิกายน 2026) | 3,832,281 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| พอดแคสต์ใหม่ที่เปิดตัวในปี 2019 (ปีสุดท้ายก่อนการระบาด) | 334,959 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| พอดแคสต์ใหม่ที่เปิดตัวในปี 2020 | 1,020,444 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| พอดแคสต์ใหม่ที่เปิดตัวในปี 2021 | 751,399 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| พอดแคสต์ใหม่ที่เปิดตัวในปี 2025 | 211,172 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| ตอนใหม่ที่เผยแพร่ในปี 2020 เทียบกับในปี 2025 | 31,410,453 เทียบกับ 27,363,320 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| ชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไปที่บริโภคพอดแคสต์ในเดือนที่ผ่านมา (2026) | 58% (167 ล้านคน) | Edison Research, The Infinite Dial 2026 |
หมายเหตุเรื่องบริบท: ดัชนีเดียวกันนับพอดแคสต์ใหม่ได้ 124,559 รายการจนถึงขณะนี้ในปี 2026 ซึ่งเป็นปีที่ยังไม่ครบ จึงไม่ควรนำไปเปรียบเทียบกับยอดรวมของปีเต็มจนกว่าปีจะสิ้นสุด ตัวเลขของดัชนีรวมฟีดที่ไม่ได้ใช้งานแล้ว เป็นการวัดว่ามีการสร้างรายการไว้กี่รายการ ไม่ใช่มีกี่รายการที่ยังบันทึกอยู่
2. ระยะไกลเทียบกับแบบพบหน้า: รายการถูกบันทึกกันอย่างไรจริง ๆ
การวัดการผลิตระยะไกลที่ตรงที่สุดมาจากผู้สร้างคอนเทนต์ที่อธิบายรายการหลักของตนเอง ในแบบสำรวจปี 2024 ที่สำรวจผู้ทำพอดแคสต์ 511 คน รูปแบบระยะไกล (การสัมภาษณ์ระยะไกลบวกผู้ร่วมดำเนินรายการระยะไกล) รวมกันเป็น 38.2% ของรายการหลัก เทียบกับ 18.8% สำหรับรูปแบบพบหน้า อัตราส่วนประมาณสองต่อหนึ่ง (38.2 / 18.8 = 2.03) พูดง่าย ๆ คือ สำหรับผู้สร้างคอนเทนต์อิสระ การโทรระยะไกลคือสตูดิโอปกติ และห้องที่ใช้ร่วมกันคือข้อยกเว้น
แบบสำรวจ Castos ขนาดเล็กกว่าที่สำรวจผู้สร้างคอนเทนต์ 99 คน (มีนาคม 2026) ชี้ไปทางเดียวกันโดยไม่มีตัวเลขเปอร์เซ็นต์ คือแพลตฟอร์มบันทึกระยะไกลเป็นรูปแบบการผลิตที่พบบ่อยที่สุด และซอฟต์แวร์ในเครื่องมักถูกใช้ควบคู่กับแพลตฟอร์มระยะไกล ไม่ใช่แทนที่ อย่างไรก็ตาม กลุ่มผู้สร้างคอนเทนต์เองก็ไม่คงที่ เกือบหนึ่งในสามของผู้ที่เริ่มทำพอดแคสต์เลิกทำ ซึ่งหมายความว่าในแต่ละช่วงเวลา ผู้ใช้การบันทึกระยะไกลส่วนสำคัญเป็นรายการที่จะไปไม่รอด
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ผู้ทำพอดแคสต์ที่รายการหลักคือการสัมภาษณ์ที่บันทึกระยะไกล | 26.3% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 (n=511) |
| ผู้ทำพอดแคสต์ที่รายการหลักมีผู้ร่วมดำเนินรายการประจำที่บันทึกระยะไกล | 11.9% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| ผู้ทำพอดแคสต์ที่รายการหลักคือการสัมภาษณ์ที่บันทึกแบบพบหน้า | 9.5% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| ผู้ทำพอดแคสต์ที่รายการหลักมีผู้ร่วมดำเนินรายการประจำที่บันทึกแบบพบหน้า | 9.3% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| รูปแบบระยะไกลทั้งหมดรวมกันเทียบกับรูปแบบพบหน้าทั้งหมดรวมกัน (26.3 + 11.9 เทียบกับ 9.5 + 9.3) | 38.2% เทียบกับ 18.8% | คำนวณจาก The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| ผู้ใหญ่ชาวสหรัฐฯ อายุ 18 ปีขึ้นไปที่เคยลองสร้างพอดแคสต์เทียบกับที่ยังเป็นผู้สร้างคอนเทนต์ที่ยังทำอยู่ | 17% เทียบกับ 12% | Sounds Profitable และ Signal Hill Insights, The Creators 2025 (n=5,035) |
| ผู้สร้างพอดแคสต์ที่เลิกทำหลังจากเริ่ม | เกือบ 1 ใน 3 | Sounds Profitable และ Signal Hill Insights, The Creators 2025 |
หมายเหตุเรื่องค่าผิดปกติ: แบบสำรวจปี 2024 เข้าถึงผู้อ่านของสำนักพิมพ์เอง ซึ่งโน้มเอียงไปทางรายการอิสระและรายการงานอดิเรก ส่วนงานผลิตของเครือข่ายขนาดใหญ่ที่มีสตูดิโอภายในมีสัดส่วนน้อยเกินจริง ผู้ตอบส่วนที่เหลือทำรายการเดี่ยวหรือรูปแบบอื่นที่ไม่จำเป็นต้องเชื่อมต่อกับแขกเลย
3. การบันทึกแบบสองฝั่งเทียบกับการบันทึกการโทร: ช่องว่างของบิตเรต
การบันทึกแบบสองฝั่ง (double-ender) หมายถึงผู้ร่วมรายการแต่ละคนถูกบันทึกในเครื่องของตนเองด้วยคุณภาพเต็ม ขณะที่การสนทนาเองดำเนินผ่านการโทรทั่วไปที่หน่วงต่ำ ไฟล์แยกกันจะถูกอัปโหลดภายหลังและจัดเรียงบนไทม์ไลน์เดียวกัน ส่วนการบันทึกการโทรนั้นตรงกันข้าม คือจับได้เฉพาะสิ่งที่การโทรส่งมาถึง หลังการบีบอัดและความสูญเสียของเครือข่าย ช่องว่างระหว่างสองวิธีนี้วัดได้ การโทรผ่านเบราว์เซอร์ใช้โคเดกที่ WebRTC ซึ่งเป็นมาตรฐานเว็บสำหรับเสียงและวิดีโอแบบเรียลไทม์กำหนดไว้ และข้อกำหนดของโคเดก Opus เองระบุ 28-40 kbit/s ว่าเป็น “จุดที่ลงตัว” สำหรับเสียงพูดแถบความถี่เต็ม ขณะที่แทร็กโมโน 48 kHz 16 บิตแบบไม่บีบอัดทำงานที่ 768 kbit/s (48,000 ตัวอย่างต่อวินาที x 16 บิต = 768,000 บิต/วินาที) นั่นคือข้อมูลต่อหนึ่งเสียงมากกว่าประมาณ 19 ถึง 27 เท่า (768 / 40 = 19.2; 768 / 28 = 27.4) ตามIETF RFC 6716
บิตเรตไม่เหมือนกับคุณภาพที่รับรู้ เพราะ Opus ออกแบบมาให้ฟังดีที่อัตราต่ำ เหตุผลที่แท้จริงของการบันทึกแบบสองฝั่งคือความทนทาน ไฟล์ในเครื่องไม่รับเอาเสียงขาดหาย จิตเตอร์ และสิ่งแปลกปลอมจากการกลบเกลื่อนการสูญหายของแพ็กเก็ตของการเชื่อมต่อสดมาด้วย ปัญหาที่เราพูดถึงในสถิติการกลบเกลื่อนการสูญหายของแพ็กเก็ต WebRTC ตัวเลขของผู้ให้บริการด้านล่างนี้แต่ละรายการเป็นคำกล่าวอ้างของบริษัทเอง ไม่ใช่การวัดอิสระ
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ช่วงบิตเรตของโคเดก Opus | 6 kbit/s ถึง 510 kbit/s | IETF, RFC 6716 (2012) |
| บิตเรต “จุดที่ลงตัว” ของ Opus สำหรับเสียงพูดแถบความถี่เต็ม (เฟรม 20 ms) | 28-40 kbit/s | IETF, RFC 6716 (2012) |
| อัตราการสุ่มตัวอย่างที่มีผลของ Opus โหมดแถบความถี่แคบเทียบกับโหมดแถบความถี่เต็ม | 8 kHz เทียบกับ 48 kHz | IETF, RFC 6716 (2012) |
| โคเดกเสียงที่ปลายทาง WebRTC ทุกแห่งต้องรองรับ | Opus และ G.711 (PCMA/PCMU) | IETF, RFC 7874 (2016) |
| แทร็กโมโน 48 kHz 16 บิตแบบไม่บีบอัด (48,000 x 16) | 768 kbit/s | คำนวณจากข้อกำหนด 48 kHz 16 บิตด้านล่าง |
| รูปแบบการบันทึกในเครื่อง (คำกล่าวอ้างของผู้ให้บริการเอง) | อัตราการสุ่มตัวอย่าง 48 kHz ความลึก 16 บิต WAV หรือ MP3 | SquadCast หน้าเครื่องมือ Audio Recording |
| รูปแบบการบันทึกในเครื่อง (คำกล่าวอ้างของผู้ให้บริการเอง) | เสียง WAV 48 kHz แบบไม่บีบอัด วิดีโอสูงสุด 4K | Riverside, FAQ |
| จำนวนผู้เข้าร่วมต่อการบันทึกหนึ่งครั้งบนแทร็กเสียงและวิดีโอแยกกัน (คำกล่าวอ้างของผู้ให้บริการเอง) | สูงสุด 10 คน (แขก 9 คน + พิธีกร) | Riverside, FAQ |
หมายเหตุเรื่องบริบท: RFC 6716 ออกในปี 2012 และ RFC 7874 ในปี 2016 แต่ทั้งสองยังคงเป็นมาตรฐานอินเทอร์เน็ตฉบับปัจจุบันสำหรับโคเดกเหล่านี้ ที่เก่ากว่าสามปีเพราะโคเดกยังไม่ถูกแทนที่ ไม่ใช่เพราะข้อมูลล้าสมัย RFC 7874 ยังระบุด้วยว่าเสียง WebRTC สุ่มตัวอย่างได้ที่อัตราใดก็ได้ตั้งแต่ 8 ถึง 48 kHz ดังนั้นคุณภาพจริงของการโทรจึงขึ้นอยู่กับสิ่งที่แต่ละฝั่งตกลงกัน
4. ขนาดแพลตฟอร์ม เงินทุน และการรวมกิจการ
เงินทุนที่เปิดเผยในวงการบันทึกระยะไกลถือว่าไม่สูงนักเมื่อเทียบกับมาตรฐานของเงินร่วมลงทุน Riverside ระดมทุนได้ รวม 80 ล้านดอลลาร์ หลังระดมทุนซีรีส์ C ได้ 30 ล้านดอลลาร์เมื่อวันที่ 9 ธันวาคม 2024 (Calcalist) และบอกTechCrunchว่ายังไม่มีกำไรและตั้งเป้าให้มีกำไรภายในสิ้นปี 2026 เมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม 2026 บริษัทเปลี่ยนมาใช้ชื่อ riverside.com และอธิบายตัวเองว่ามี “ผู้ใช้หลายล้านคน” โดยไม่ระบุตัวเลขที่แน่ชัด (ข่าวประชาสัมพันธ์ของ Riverside) Riverside ยังบอก Calcalist ว่า “80% ของผู้ทำพอดแคสต์ชั้นนำ” ใช้แพลตฟอร์มของตน นั่นเป็นคำกล่าวอ้างของบริษัทเองและไม่มีแหล่งอิสระใดยืนยัน
อีกเส้นทางหนึ่งคือการรวมกิจการ Descript ซึ่งเป็นโปรแกรมตัดต่อ ซื้อ SquadCast ซึ่งเป็นเครื่องมือบันทึกแบบสองฝั่ง ในข้อตกลงที่ประกาศเมื่อวันที่ 15 สิงหาคม 2023 (ข่าวประชาสัมพันธ์ของ Descript ผ่าน Sounds Profitable) ในราคาที่ไม่เปิดเผย และรวมการบันทึกระยะไกลไว้ในแพ็กเกจสมาชิกของ Descript โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม (TinySeed) ข้อมูลการใช้งานอิสระเล่าเรื่องที่เรียบง่ายกว่าเรื่องเงินทุน กล่าวคือในกลุ่มผู้ทำพอดแคสต์ที่ระบุซอฟต์แวร์บันทึกเสียงของตน เครื่องมือเฉพาะทางนำหน้าแอปประชุมทั่วไปอยู่เพียงเล็กน้อย
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| การระดมทุนรอบซีรีส์ C ของ Riverside (9 ธันวาคม 2024) | 30 ล้านดอลลาร์ | TechCrunch ธันวาคม 2024 |
| เงินทุนรวมของ Riverside จนถึงปัจจุบันหลังซีรีส์ C | 80 ล้านดอลลาร์ | Calcalist ธันวาคม 2024 |
| จำนวนพนักงานของ Riverside ในช่วงซีรีส์ C | ประมาณ 160-170 คน | TechCrunch ธันวาคม 2024 |
| จำนวนนาทีที่บันทึกบน Riverside ในปี 2024 (คำกล่าวอ้างของบริษัทเอง) | มากกว่า 100 ล้านนาที | Riverside ผ่าน TechCrunch ธันวาคม 2024 |
| ซีรีส์ C ของ Descript ที่นำโดย OpenAI Startup Fund (15 พฤศจิกายน 2022) และยอดระดมทุนรวม | 50 ล้านดอลลาร์ และ 100 ล้านดอลลาร์ | TechCrunch พฤศจิกายน 2022 |
| มูลค่ากิจการของ Descript ที่รายงานในปี 2022 เทียบกับในเดือนมกราคม 2021 | ประมาณ 550 ล้านดอลลาร์ เทียบกับ 260 ล้านดอลลาร์ | The Information ผ่าน TechCrunch พฤศจิกายน 2022 |
| การเข้าซื้อกิจการ SquadCast โดย Descript | ประกาศเมื่อ 15 สิงหาคม 2023 ไม่เปิดเผยราคา | Sounds Profitable (ข่าวประชาสัมพันธ์ของ Descript) 2023; TinySeed |
| ผู้ทำพอดแคสต์ที่ระบุแต่ละเครื่องมือเป็นซอฟต์แวร์บันทึกเสียงของตน: Riverside / Zoom / SquadCast | 7.9% / 6.9% / 3.4% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
หมายเหตุเรื่องความใหม่ของข้อมูล: ตัวเลขเงินทุนของ Descript เป็นข้อมูลเดือนพฤศจิกายน 2022 ข้อมูลล่าสุดที่มี: TechCrunch ปี 2022 Descript ยังไม่ประกาศการระดมทุนรอบถัดไป Zencastr ซึ่งเก่าแก่ที่สุดในกลุ่ม (ก่อตั้งปลายปี 2014) ก็เป็นข้อมูลเก่าเช่นกัน บริษัทระดมทุนรอบเริ่มต้น (seed) ได้ 4.6 ล้านดอลลาร์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2021 และในเวลานั้นอ้างว่าให้บริการประมาณ 6% ของพอดแคสต์ทั้งหมด โดยอิงจากการประมาณของตนเองที่ว่ามีรายการที่ยังทำอยู่ 800,000 ถึง 1.2 ล้านรายการ (Zencastr ผ่านTechCrunch 2021) การตัดต่อคือส่วนที่ใช้เวลามากในงานบันทึกหลายแทร็ก ดูค่าตัวบรรณาธิการเสียงพอดแคสต์ฟรีแลนซ์ของเราสำหรับงบประมาณส่วนนั้น
5. วิดีโอกำลังเปลี่ยนการบันทึกเสียงให้เป็นการถ่ายทำหลายกล้อง
วิดีโอคือสิ่งที่ผลักดันการบันทึกระยะไกลจาก “เสียงที่ดี” ไปเป็น “ไฟล์กล้องแยกสำหรับแขกทุกคน” ในการวัดหลายช่องทางรายเดือนของรายการในสหรัฐฯ พอดแคสต์ 50 อันดับแรกมีสัดส่วนยอดการจัดส่งในเดือนมีนาคม 2026 จากวิดีโอ 56% เพิ่มขึ้นจาก 51% ในเดือนกุมภาพันธ์ (Podtrac มีนาคม 2026; กุมภาพันธ์ 2026) การจัดอันดับนี้รวมตอนเสียงที่โพสต์ลงฟีด RSS เข้ากับตอนวิดีโอที่โพสต์ลงแพลตฟอร์มอย่าง YouTube และ Spotify และคลิปพอดแคสต์ไม่ถูกนำมาใช้กำหนดอันดับ ต่ำกว่า 50 อันดับแรกลงไป ภาพกลับด้าน รายการอันดับ 51 ถึง 200 ยังคงได้ยอดการจัดส่งประมาณสามในสี่จากเสียง
ผู้ชมขยับไปก่อน Edison Research รายงานว่าการบริโภคพอดแคสต์วิดีโอแซงหน้าการบริโภคแบบเสียงอย่างเดียวในข้อมูล Podcast Metrics ของตนตั้งแต่ปลายปี 2025 และมีเพียง 21% ของชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไปที่ฟังพอดแคสต์โดยไม่เคยดูเลย (Digital Content Next มิถุนายน 2026) สำหรับรายการระยะไกล นั่นทำให้เว็บแคมของแขกทุกคนกลายเป็นทรัพยากรการผลิต ซึ่งเป็นสิ่งที่การบันทึกวิดีโอในเครื่องของผู้ร่วมรายการแต่ละคนถูกสร้างมาเพื่อจับไว้
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไปที่เคยทั้งฟังและดูพอดแคสต์ ปี 2025 เทียบกับ 2026 | 48% เทียบกับ 57% | Edison Research, The Infinite Dial 2025 และ 2026 |
| ชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไปที่ฟังแต่ไม่เคยดู เทียบกับที่ดูแต่ไม่เคยฟัง | 21% เทียบกับ 2% | Edison Research, The Podcast Consumer 2026 (ผ่าน Digital Content Next) |
| สัดส่วนยอดการจัดส่งของพอดแคสต์ 50 อันดับแรกของสหรัฐฯ ที่มาจากวิดีโอ กุมภาพันธ์เทียบกับมีนาคม 2026 | 51% เทียบกับ 56% | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking 2026 |
| สัดส่วนยอดการจัดส่งที่มาจากวิดีโอของพอดแคสต์อันดับ 51 ถึง 200 (มีนาคม 2026) | 24% | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| พอดแคสต์ 200 อันดับแรกของสหรัฐฯ ที่โพสต์ตอนวิดีโอลง YouTube เทียบกับลง Spotify (มีนาคม 2026) | 127 (64%) เทียบกับ 44 (22%) | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| พอดแคสต์ 200 อันดับแรกของสหรัฐฯ ที่ได้ยอดการจัดส่งส่วนใหญ่จากวิดีโอ (มีนาคม 2026) | 60 (30%) | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| ผู้สร้างพอดแคสต์วิดีโอที่ยังทำอยู่ซึ่งใช้ YouTube เป็นแพลตฟอร์มพอดแคสต์หลัก | 43% | Sounds Profitable และ Signal Hill Insights, The Creators 2025 |
หมายเหตุเรื่องบริบท: สัดส่วนของ 50 อันดับแรกเปลี่ยนไปทุกเดือน ดังนั้นควรอ่านข้อมูลเดือนเดียวเป็นระดับ ไม่ใช่แนวโน้ม
6. แขกรับเชิญและการสัมภาษณ์: ความต้องการที่การบันทึกระยะไกลตอบสนอง
แขกคือเหตุผลที่พอดแคสต์ส่วนใหญ่ต้องมีการตั้งค่าแบบระยะไกล พิธีกรเดี่ยวบันทึกที่ไหนก็ได้ แต่แขกมักไม่ได้อยู่ในห้องเดียวกับพิธีกร การตรวจสอบตอนปี 2022 ของ Pew Research Center พบว่า พอดแคสต์อันดับสูงของสหรัฐฯ 76% เชิญแขกอย่างน้อยหนึ่งคน แต่แขกปรากฏเพียงในประมาณหนึ่งในสามของราว 24,000 ตอนของรายการเหล่านั้น แขกพบได้ทั่วไปในหลายรายการแต่เกิดเป็นครั้งคราวภายในแต่ละรายการ ซึ่งเอื้อต่อเครื่องมือที่ทำให้การตั้งค่าสำหรับแขกที่มาครั้งเดียวไม่ยุ่งยาก มากกว่าเครื่องมือที่สร้างมาเพื่อทีมสตูดิโอประจำ
กลุ่มแขกยังกว้างแต่ตื้น แขกส่วนใหญ่ปรากฏเพียงครั้งเดียวตลอดทั้งปี นี่เป็นปัญหาการบันทึกพอ ๆ กับปัญหาการจองคิว เพราะแขกที่มาครั้งแรกทุกคนมาพร้อมไมโครโฟน ห้อง และการเชื่อมต่อที่ไม่เคยรู้มาก่อน รูปแบบสัมภาษณ์ล้วนยังคงเป็นเพียงส่วนน้อยของรายการ (23% ของรายการอันดับสูงในปี 2022 และ 31% ในกลุ่มผู้สร้างคอนเทนต์อิสระในปี 2025) ดังนั้นแขกจึงปรากฏเป็นประจำในรายการที่ไม่ได้สร้างมาเป็นรายการสัมภาษณ์ด้วย
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| พอดแคสต์อันดับสูงของสหรัฐฯ ที่เชิญแขกอย่างน้อยหนึ่งคนในปี 2022 | 76% | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| พอดแคสต์อันดับสูงที่มีแขกเป็นประจำ (ในตอน 50% ถึง 89%) | 22% | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| ตอนที่วิเคราะห์เทียบกับสัดส่วนที่มีแขก | 24,004 เทียบกับประมาณหนึ่งในสาม | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| จำนวนคนที่ปรากฏเป็นแขกเทียบกับจำนวนการปรากฏของแขกทั้งหมด (2022) | มากกว่า 7,000 เทียบกับเกือบ 11,000 | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| แขกที่ปรากฏเพียงครั้งเดียวในปี 2022 | 78% | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| พอดแคสต์อันดับสูงที่ใช้รูปแบบสัมภาษณ์ในทุกตอน | 23% | Pew Research Center, Podcast Format 2023 |
| ผู้สร้างคอนเทนต์อิสระที่ยังทำอยู่ซึ่งทำรายการสัมภาษณ์เทียบกับรายการเดี่ยว (2025) | 31% เทียบกับ 31% | The Podcast Host, Independent Podcaster Survey 2025 |
หมายเหตุเรื่องความใหม่ของข้อมูล: ทั้งสองการศึกษาวิเคราะห์ตอนจากปี 2022 จึงเก่ากว่าสามปีในแง่ของข้อมูล ข้อมูลล่าสุดที่มี: Pew Research Center ปี 2024 ประเภทอาชญากรรมจริง (true crime) เป็นประเภทที่ผิดแผก คือเพียงเกินครึ่งเล็กน้อย (56%) ของรายการอาชญากรรมจริงชั้นนำเคยเชิญแขก เทียบกับ 85% ของรายการบันเทิง ในการตรวจสอบปี 2024 ครั้งเดียวกัน
สรุป: แพลตฟอร์มบันทึกเสียงพอดแคสต์ระยะไกลแบบสองฝั่งในรูปแบบตัวเลข
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| พอดแคสต์ที่ถูกจัดทำดัชนีทั่วโลก (พฤศจิกายน 2026) | 3,832,281 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| พอดแคสต์ใหม่ที่เปิดตัวในปี 2019 เทียบกับในปี 2020 | 334,959 เทียบกับ 1,020,444 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| ชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไปที่บริโภคพอดแคสต์ในเดือนที่ผ่านมา (2026) | 58% (167 ล้านคน) | Edison Research, The Infinite Dial 2026 |
| ผู้ทำพอดแคสต์ที่รายการหลักคือการสัมภาษณ์ระยะไกลเทียบกับการสัมภาษณ์แบบพบหน้า | 26.3% เทียบกับ 9.5% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| ผู้ใหญ่ชาวสหรัฐฯ ที่เคยลองสร้างพอดแคสต์เทียบกับที่ยังทำอยู่ | 17% เทียบกับ 12% | Sounds Profitable และ Signal Hill Insights, The Creators 2025 |
| บิตเรต “จุดที่ลงตัว” ของ Opus สำหรับเสียงพูดแถบความถี่เต็ม | 28-40 kbit/s | IETF, RFC 6716 |
| แทร็กโมโน 48 kHz 16 บิตแบบไม่บีบอัด | 768 kbit/s | คำนวณ (48,000 x 16) |
| ช่วงการสุ่มตัวอย่างเสียงของ WebRTC | 8 ถึง 48 kHz | IETF, RFC 7874 |
| ซีรีส์ C ของ Riverside / เงินทุนรวม (ธันวาคม 2024) | 30 ล้าน / 80 ล้านดอลลาร์ | TechCrunch ธันวาคม 2024 |
| ซีรีส์ C ของ Descript / ยอดระดมทุนรวม (พฤศจิกายน 2022) | 50 ล้าน / 100 ล้านดอลลาร์ | TechCrunch พฤศจิกายน 2022 |
| การเข้าซื้อกิจการ SquadCast โดย Descript | 15 สิงหาคม 2023 ไม่เปิดเผยราคา | Sounds Profitable (ข่าวประชาสัมพันธ์ของ Descript) 2023 |
| สัดส่วนยอดการจัดส่งของพอดแคสต์ 50 อันดับแรกของสหรัฐฯ ที่มาจากวิดีโอ (มีนาคม 2026) | 56% | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| พอดแคสต์ 200 อันดับแรกของสหรัฐฯ ที่ได้ยอดการจัดส่งส่วนใหญ่จากวิดีโอ | 60 (30%) | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| ชาวอเมริกันอายุ 12 ปีขึ้นไปที่เคยทั้งฟังและดูพอดแคสต์ ปี 2025 เทียบกับ 2026 | 48% เทียบกับ 57% | Edison Research, The Infinite Dial 2025 และ 2026 |
| พอดแคสต์อันดับสูงของสหรัฐฯ ที่มีแขกอย่างน้อยหนึ่งคนในปี 2022 | 76% | Pew Research Center, 2024 |
ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา
- Listen Notes, Podcast Stats (อัปเดตดัชนี 6 พฤศจิกายน 2026): listennotes.com/podcast-stats
- Edison Research at SSRS, ข่าวประชาสัมพันธ์ The Infinite Dial 2026 (13 มีนาคม 2026): podnews.net; ข่าวประชาสัมพันธ์ The Infinite Dial 2025 (21 มีนาคม 2025): podnews.net
- Edison Research, The Podcast Consumer 2026 และ Edison Podcast Metrics ตามที่ Digital Content Next รายงาน (16 มิถุนายน 2026): digitalcontentnext.org
- The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 (n=511, 9 กรกฎาคม 2024): thepodcasthost.com/gear24; Independent Podcaster Survey 2025 (3 ธันวาคม 2025): thepodcasthost.com
- Castos, Podcast Production in 2026 (n=99, มีนาคม 2026) เฉพาะข้อค้นพบเชิงคุณภาพ: castos.com
- Sounds Profitable และ Signal Hill Insights, The Creators 2025 (n=5,035): soundsprofitable.com
- IETF, RFC 6716 Definition of the Opus Audio Codec (กันยายน 2012): rfc-editor.org; RFC 7874 WebRTC Audio Codec and Processing Requirements (พฤษภาคม 2016): rfc-editor.org
- Riverside, FAQ (คำกล่าวอ้างของผู้ให้บริการเอง): riverside.com/faq; SquadCast หน้าเครื่องมือ Audio Recording (คำกล่าวอ้างของผู้ให้บริการเอง): squadcast.fm
- TechCrunch ซีรีส์ C ของ Riverside (9 ธันวาคม 2024): techcrunch.com; ซีรีส์ C ของ Descript (15 พฤศจิกายน 2022): techcrunch.com; การระดมทุนรอบเริ่มต้น (seed) ของ Zencastr (16 กุมภาพันธ์ 2021): techcrunch.com; การตัดต่อและการเผยแพร่ของ Zencastr (22 สิงหาคม 2022): techcrunch.com
- Calcalist ซีรีส์ C ของ Riverside (9 ธันวาคม 2024): calcalistech.com
- ข่าวประชาสัมพันธ์ของ Descript เรื่องการเข้าซื้อกิจการ SquadCast ผ่าน Sounds Profitable (15 สิงหาคม 2023): soundsprofitable.com; บันทึกของ TinySeed เรื่องการเข้าซื้อกิจการ: tinyseed.com
- Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking มีนาคม 2026 (22 เมษายน 2026): analytics.podtrac.com; กุมภาพันธ์ 2026 (19 มีนาคม 2026): analytics.podtrac.com
- Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests (6 กุมภาพันธ์ 2024): pewresearch.org; Podcast Format (15 มิถุนายน 2023): pewresearch.org
- ข้อสังเกตเกี่ยวกับข้อมูล: ไม่มีการสำรวจสำมะโนอิสระใดที่วัดว่าตอนพอดแคสต์ทั้งหมดกี่เปอร์เซ็นต์ถูกบันทึกแบบสองฝั่ง สัดส่วนระยะไกลเทียบกับพบหน้าในที่นี้มาจากแบบสำรวจผู้สร้างคอนเทนต์ที่เลือกเข้าร่วมเอง และตัวเลขการใช้งานแพลตฟอร์ม (100 ล้านนาที “80% ของผู้ทำพอดแคสต์ชั้นนำ” “ผู้ใช้หลายล้านคน” และ 6% ของพอดแคสต์ตามที่ Zencastr อ้าง) เป็นคำกล่าวอ้างของบริษัทที่ไม่มีบุคคลที่สามตรวจสอบ การระดมทุนรอบเริ่มต้นของ Zencastr ในปี 2021 ถูกรายงานเป็น 4.6 ล้านดอลลาร์ในบทความ TechCrunch เดือนกุมภาพันธ์ 2021 แต่เป็น 4.1 ล้านดอลลาร์ในบทความ TechCrunch เดือนสิงหาคม 2022 เราใช้ตัวเลขจากประกาศการระดมทุนเอง ตัวเลข 57% “เคยทั้งฟังและดู” ของ Edison ปรากฏในข่าวประชาสัมพันธ์ Infinite Dial 2026 ขณะที่ Digital Content Next ระบุว่าตัวเลขเดียวกันมาจาก The Podcast Consumer 2026 ข่าวประชาสัมพันธ์ Infinite Dial 2026 ไม่ได้ระบุขนาดกลุ่มตัวอย่าง ตัวเลขของ Listen Notes ปี 2026 ครอบคลุมเพียงบางส่วนของปี การศึกษาของ Pew ทั้งสองชิ้นวิเคราะห์ตอนจากปี 2022 และข้อมูลเงินทุนของ Descript เป็นข้อมูลปี 2022 รายงาน State of Podcast Guesting 2026 ของ Interview Valet มีสัดส่วนของแพลตฟอร์มบันทึกเสียง แต่เราเข้าถึงรายงานฉบับเต็มไม่ได้จึงไม่นำมารวม
อัปเดตล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2026 เราจะทบทวนและอัปเดตสรุปนี้ทุกไตรมาส และคาดว่าการอัปเดตครั้งถัดไปจะเกิดขึ้นเมื่อ Edison Research เผยแพร่ The Infinite Dial 2027 และ Podtrac เผยแพร่ Multi-Channel Podcast Ranking ฉบับถัดไป