ไฟล์ติดตั้ง PC ขนาด 48 GB ของ Titanfall มีเสียงที่ไม่บีบอัดอยู่ 35 GB หรือราว 72.9% ของไฟล์ดาวน์โหลดตามการคำนวณของเรา ส่วนเวอร์ชันคอนโซลที่ถอดรหัสเสียงด้วยฮาร์ดแวร์มีขนาดดาวน์โหลดเพียง 17 GB กรณีในปี 2014 นี้ยังคงเป็นการวัดสาธารณะที่ชัดเจนที่สุดว่าเสียงในเกมสามารถกินพื้นที่ได้มากเพียงใดเมื่อส่งมอบโดยไม่บีบอัด ภาพรวมส่วนที่เหลือเปลี่ยนไปแล้ว: รายการเกม AAA บน PC ที่ใหญ่ที่สุดซึ่งเราตรวจสอบเรียกร้อง 116 GB ถึง 180 GB, พีซี Steam 15.98% มีพื้นที่ว่างน้อยกว่า 100 GB และเอกสารมิดเดิลแวร์ปัจจุบันระบุอัตราส่วนการบีบอัดของ Opus สูงถึงราว 60:1 เรารวบรวมข้อมูลจาก Steam Hardware & Software Survey ของ Valve, Audiokinetic (Wwise), Firelight Technologies (FMOD), Epic Games, Microsoft, Arrowhead Game Studios, CD PROJEKT RED, บันทึกเซสชันของ GDC Vault และหน้าข้อมูลจำเพาะของผู้ผลิตคอนโซล สำหรับด้านบุคลากรของสายงานเดียวกัน (เงินเดือน เครื่องมือ การนำ AI มาใช้) ดูสถิติอุตสาหกรรมเสียงในเกมของเรา
สรุปโดยย่อ
- ไฟล์ดาวน์โหลด PC ของ Titanfall ตอนเปิดตัวมีขนาด 48 GB โดย 35 GB เป็นเสียงที่ไม่บีบอัด เทียบกับ 17 GB บน Xbox One (Respawn ผ่าน Engadget 2014)
- Baldur’s Gate 3 ต้องการพื้นที่ 150 GB และ ARK: Survival Ascended ต้องการ 180 GB บน PC (รายการร้านค้า Steam 2026)
- Call of Duty: Black Ops 7 ต้องใช้ SSD ที่ว่าง 116 GB ตอนเปิดตัวในทุกระดับสเปกของ PC (Activision Support 2025)
- พีซี Steam บน Windows 15.98% มีพื้นที่ไดรฟ์ว่างน้อยกว่า 100 GB (Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026)
- Wwise ระบุการบีบอัด Opus ที่ 2:1 ถึงประมาณ 60:1 และ Vorbis ที่ 2:1 ถึงประมาณ 40:1 เทียบกับ ADPCM ที่คงที่ 4:1 (Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec)
- ในการทดสอบประสิทธิภาพบน Windows ของ FMOD การถอดรหัส Vorbis ใช้ CPU 6.88% เทียบกับ 1.59% สำหรับ PCM ที่ไม่บีบอัด (Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details)
- Cyberpunk 2077 บันทึกบทพูดมากกว่า 80,000 บรรทัดใน 11 ภาษาพากย์เสียง (CD PROJEKT RED, GDC 2023)
- ภาษาพากย์เสียงเพิ่มเติมหนึ่งภาษามีขนาด 873 MB ถึง 2.5 GB ในแพ็กพากย์เสียงภาษาญี่ปุ่นบน Nintendo eShop สองแพ็กที่เราตรวจสอบ (รายการบน Nintendo eShop 2026)
- Helldivers 2 ลดไฟล์ติดตั้งบน PC จากราว 154 GB เหลือราว 23 GB (ราว 85%) หลังพบว่ามีผู้เล่นเพียงราว 11% ที่ใช้ฮาร์ดดิสก์ (Arrowhead Game Studios, Tech Blog #2, 2025)
1. ไฟล์ติดตั้งเกมยุคใหม่ใหญ่แค่ไหนในปี 2025-2026
180 GB กลายเป็นความต้องการพื้นที่จัดเก็บขั้นต่ำที่ประกาศอย่างเป็นทางการแล้ว ไม่ใช่กรณีข้างเคียง: ARK: Survival Ascended เรียกร้องตัวเลขนี้ และบังคับใช้ SSD ที่สเปกขั้นต่ำ Baldur’s Gate 3, Black Myth: Wukong และ Call of Duty: Black Ops 7 ล้วนอยู่ระหว่าง 116 GB ถึง 150 GB การติดตั้งเกม AAA หนึ่งเกมในช่วงนี้กินพื้นที่เป็นสัดส่วนสองหลักของไดรฟ์ 1 TB ก่อนที่แพตช์ใด ๆ จะมาถึง
ช่วงที่กระจายตัวบอกเรื่องราวได้ไม่แพ้ค่าสูงสุด Cyberpunk 2077 ซึ่งเป็นเกมโลกเปิดที่เน้นเสียงพูดมากที่สุดเกมหนึ่งในตลาด ระบุ 70 GB บน Windows น้อยกว่าครึ่งหนึ่งของ ARK ขนาดการติดตั้งขึ้นอยู่กับการตัดสินใจด้านการบรรจุและทรัพยากร (ความละเอียดเท็กซ์เจอร์ การทำสำเนาซ้ำ รูปแบบเสียง) พอ ๆ กับปริมาณเนื้อหาของเกม ซึ่งเป็นเหตุผลที่กรณี Helldivers 2 ในหัวข้อที่ 6 มีความสำคัญ หน้าความต้องการของระบบ PC สำหรับ Black Ops 7 ของ Activision เองก็เตือนว่า “อาจต้องใช้พื้นที่จัดเก็บเพิ่มเติมสำหรับการอัปเดตเกมที่จำเป็น” ดังนั้นตัวเลขเหล่านี้คือค่าขั้นต่ำ
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บบน PC ของ Baldur’s Gate 3 (ขั้นต่ำและแนะนำ) | 150 GB | Larian Studios, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บบน PC ของ ARK: Survival Ascended (บังคับใช้ SSD ที่สเปกขั้นต่ำ) | 180 GB | Studio Wildcard, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บบน PC ของ Black Myth: Wukong | 130 GB | Game Science, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| พื้นที่ SSD ที่ Call of Duty: Black Ops 7 ต้องการตอนเปิดตัวบน PC (ระดับขั้นต่ำ แนะนำ และ Ultra 4K) | 116 GB | Activision Support, PC System Requirements for Black Ops 7 (2025) |
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บของ Cyberpunk 2077 เวอร์ชัน Windows เทียบกับเวอร์ชัน macOS | 70 GB เทียบกับ 92 GB | CD PROJEKT RED, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บบน PC ของ Microsoft Flight Simulator 2024 | 50 GB | Xbox Game Studios และ Asobo Studio, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| ไฟล์ติดตั้ง PC ของ Helldivers 2 ก่อนเวอร์ชันลดขนาด เทียบกับไฟล์ติดตั้งคอนโซลของเกมเดียวกัน | ราว 150 GB ใหญ่กว่าบนคอนโซลประมาณสามเท่า | Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #1 (3 ตุลาคม 2025) |
หมายเหตุเชิงบริบท: ตัวเลขในรายการร้านค้าคือพื้นที่ที่ผู้จัดจำหน่ายขอให้ผู้ซื้อเตรียมไว้ ไม่ใช่ขนาดจริงบนดิสก์ที่วัดได้ และรวมโค้ด วิดีโอ และเท็กซ์เจอร์ที่ใช้ร่วมกันนอกเหนือจากเสียง รายการของ Microsoft Flight Simulator 2024 ระบุเพิ่มเติมว่า “ต้องดาวน์โหลดเพิ่ม” ซึ่งใช้พื้นที่จัดเก็บมาก ดังนั้น 50 GB จึงไม่ใช่ขนาดข้อมูลทั้งหมด
2. ไฟล์ติดตั้งเหล่านี้ต้องวางอยู่ที่ไหน: พื้นที่จัดเก็บของคอนโซลและ PC
พีซี Steam บน Windows 15.98% มีพื้นที่ว่างน้อยกว่า 100 GB (0.77% ที่มีน้อยกว่า 10 GB บวก 15.21% ที่มี 10 ถึง 99 GB ซึ่งเป็นผลรวมของเราจากแถวข้อมูลในผลสำรวจเดือนตุลาคม 2026) สำหรับกลุ่มนี้ เกมที่มีขนาด 116 GB ขึ้นไปในหัวข้อที่ 1 ทุกเกมต้องลบบางอย่างออกก่อน ยังมีอีก 23.83% ที่มีพื้นที่ว่าง 100 ถึง 249 GB ซึ่งพอสำหรับเกมในหัวข้อที่ 1 หนึ่งหรือสองเกมและแทบไม่เหลืออะไรอีก
พื้นที่ที่ใช้งานได้บนคอนโซลเล่าเรื่องเดียวกันจากอีกด้าน Xbox Series S รุ่น 512 GB เหลือ 364 GB สำหรับเกมและแอป และ PS5 รุ่นเปิดตัวเหลือราว 667 GB จาก SSD 825 GB ฮาร์ดแวร์รุ่นใหม่ใหญ่ขึ้น โดย PS5 Pro มี 2 TB และ Switch 2 รองรับการ์ด microSD Express ขนาดสูงสุด 2 TB แต่ทั้ง Sony และ Nintendo ระบุในหมายเหตุว่าพื้นที่ภายในส่วนหนึ่งถูกสงวนไว้สำหรับระบบ ดังนั้นความจุที่โฆษณาจึงไม่เคยเท่ากับความจุที่ใช้งานได้ ผลสำรวจฉบับเต็มเผยแพร่ที่หน้า Steam Hardware & Software Survey
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| SSD ของ PS5 รุ่นเปิดตัว: ความจุรวมเทียบกับพื้นที่ที่ใช้เก็บเกมได้ | รวม 825 GB ใช้งานได้ราว 667 GB | Push Square, รายงานพื้นที่จัดเก็บของ PS5 (6 พฤศจิกายน 2020) |
| Xbox Series S (รุ่น 512 GB): พื้นที่ที่ใช้เก็บเกมและแอปได้ | 364 GB | GameSpot, การตรวจสอบเครื่องรีวิว (4 พฤศจิกายน 2020) |
| SSD ในตัวของ PS5 Pro (ส่วนหนึ่งสงวนไว้สำหรับซอฟต์แวร์ระบบ) | 2 TB | Sony Interactive Entertainment, หน้าผลิตภัณฑ์ PS5 Pro 2026 |
| ตัวเลือกพื้นที่จัดเก็บภายในของ Xbox Series X | SSD NVMe แบบเฉพาะ 1 TB หรือ 2 TB | Microsoft, ข้อมูลจำเพาะ Xbox Series X 2026 |
| พื้นที่จัดเก็บภายในของ Nintendo Switch 2 เทียบกับขนาดสูงสุดของการ์ด microSD Express | ภายใน 256 GB (UFS) การ์ดสูงสุด 2 TB | Nintendo, ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคของ Switch 2 2026 |
| พีซี Steam บน Windows ที่มีพื้นที่ไดรฟ์ว่างน้อยกว่า 100 GB | 15.98% | Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026 |
| พีซี Steam บน Windows ที่มีพื้นที่ไดรฟ์ว่าง 100 GB ถึง 249 GB | 23.83% | Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026 |
| พีซี Steam บน Windows ที่มีพื้นที่ไดรฟ์ทั้งหมดมากกว่า 1 TB | 50.94% | Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026 |
ข้อมูลล่าสุดที่มีเกี่ยวกับพื้นที่ที่ใช้งานได้บนคอนโซล: Push Square และ GameSpot ปี 2020 ผู้ผลิตคอนโซลทั้งสองรายไม่ได้เผยแพร่ตัวเลขความจุที่ใช้งานได้ในหน้าข้อมูลจำเพาะ โดยระบุเพียงว่าพื้นที่ไดรฟ์ส่วนหนึ่งถูกสงวนไว้
3. การแลกเปลี่ยนของเสียงที่ไม่บีบอัด: Titanfall และต้นทุน CPU ของการถอดรหัส
35 GB จากไฟล์ดาวน์โหลด PC ขนาด 48 GB ของ Titanfall เป็นเสียงที่ไม่บีบอัด หรือราว 72.9% ของการติดตั้ง (35 / 48 คำนวณโดยเรา) Richard Baker วิศวกรหลักของ Respawn อธิบายว่า “เครื่องที่มีสองคอร์จะต้องใช้คอร์หนึ่งเป็นส่วนใหญ่ไปกับการคลายการบีบอัดเสียงเพียงอย่างเดียว” สตูดิโอจึงยอมแลกพื้นที่ดิสก์กับความเหลือเฟือของ CPU บนพีซีสเปกขั้นต่ำ ตามที่ Engadget รายงานในเดือนมีนาคม 2014 เวอร์ชัน Xbox One มีขนาด 17 GB และเอกสาร XMA2ของ Microsoft ยืนยันว่าบน Xbox One การคลายการบีบอัดเสียง XMA2 ทำงานด้วยฮาร์ดแวร์ ข้อมูลล่าสุดที่มี: Engadget ปี 2014 เราไม่พบเกม AAA รุ่นหลังที่เผยแพร่สัดส่วนเสียงในไฟล์ติดตั้งที่เทียบเคียงกันได้
ต้นทุนการถอดรหัสที่ Respawn ต้องการหลีกเลี่ยงนั้นวัดได้ ในเอกสารอ้างอิงประสิทธิภาพบน Windows ของ FMOD (64 เสียงพร้อมกันที่ 48 kHz บน Intel Core i7 860) การถอดรหัส Vorbis ใช้ CPU 6.88% มากกว่าสี่เท่าของ 1.59% ของ PCM ที่ไม่บีบอัด Audiokinetic ประเมินว่า Vorbis มีต้นทุนราว 1.5 ถึง 3 เท่าของ ADPCM และ Opus ช้ากว่าโดยทั่วไป 5 ถึง 10 เท่า และตารางสตรีมของพวกเขาแสดงว่าคอร์ CPU ของ PC หนึ่งคอร์ถอดรหัสสตรีม ADPCM แบบเรียลไทม์ได้ 9,500 สตรีม เทียบกับสตรีม Opus 1,300 ถึง 500 สตรีมตามคุณภาพ การแลกเปลี่ยนนี้ไม่ได้หายไป แต่เปลี่ยนจากคำถามว่า “CPU ถอดรหัสได้หรือไม่” เป็น “CPU ถอดรหัสได้กี่เสียงพร้อมกัน”
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ขนาดไฟล์ดาวน์โหลด PC ของ Titanfall ตอนเปิดตัว | 48 GB | Respawn Entertainment ผ่าน Engadget 11 มีนาคม 2014 |
| เสียงที่ไม่บีบอัดภายในไฟล์ติดตั้ง PC นั้น | 35 GB (ราว 72.9% ของการติดตั้ง คำนวณโดยเรา) | Respawn Entertainment ผ่าน Engadget 11 มีนาคม 2014 |
| ขนาดไฟล์ดาวน์โหลดของ Titanfall บน Xbox One | 17 GB | Engadget 11 มีนาคม 2014 |
| ต้นทุน CPU ของ DSP ใน FMOD สำหรับการถอดรหัส Vorbis (64 เสียงพร้อมกัน 48 kHz Intel Core i7 860) | 6.88% | Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details |
| ต้นทุน CPU ของ DSP ใน FMOD สำหรับการถอดรหัส FADPCM ในการทดสอบเดียวกัน | 3.10% | Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details |
| ต้นทุน CPU ของ DSP ใน FMOD สำหรับ PCM ที่ไม่บีบอัด ในการทดสอบเดียวกัน | 1.59% | Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details |
| ต้นทุนการถอดรหัสของ Vorbis และ Opus ใน Wwise เทียบกับ ADPCM | Vorbis ราว 1.5 ถึง 3 เท่า; Opus โดยทั่วไปช้ากว่า 5 ถึง 10 เท่า | Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec |
| งบประมาณหน่วยความจำเสียงรวมของ Scars Above บนคอนโซลรุ่นก่อนและพีซีสเปกต่ำกว่า | 250 MB | Mad Head Games, บทความการปรับแต่งเสียงของ Scars Above |
หมายเหตุเชิงบริบท: FMOD ยังคงแนะนำ Vorbis เป็น “รูปแบบหลักสำหรับเสียงทั้งหมด” บน Windows และแนะนำ FADPCM เป็นรูปแบบรองเท่านั้น “หากการใช้ CPU ของ Vorbis สูงเกินไปสำหรับเครื่องสเปกต่ำ” ขณะที่ระบุ PCM ว่า “ไม่แนะนำ” ทีม Scars Above ตั้งค่าเริ่มต้นเป็น Vorbis คุณภาพ 4 ในทุกแพลตฟอร์ม การส่งมอบเสียงแบบไม่บีบอัดจึงกลายเป็นข้อยกเว้นที่ผู้พัฒนาเอนจินไม่แนะนำ
4. อัตราส่วนการบีบอัดของโคเดกที่เอนจินและมิดเดิลแวร์ใช้
Opus ทำได้ราว 60:1 ใน Wwise เทียบกับ ADPCM ที่คงที่ 4:1 (รูปแบบเรียบง่ายที่ถอดรหัสได้ถูกและเข้ารหัสผลต่างที่ทำนายได้ระหว่างตัวอย่างเสียง) ในทางปฏิบัติ นี่คือปัจจัยเดี่ยวที่ส่งผลต่อสัดส่วนเสียงในไฟล์ติดตั้งมากที่สุด: คลังบทพูดชุดเดียวกันเมื่อเก็บเป็น PCM, ADPCM หรือ Opus อาจมีขนาดต่างกันมากกว่าหนึ่งลำดับขนาด คู่มือโคเดกของ Audiokinetic ยอมรับตรง ๆ ว่าขีดจำกัดบนนั้น “แทบเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้ถึง” และขึ้นอยู่กับการตั้งค่าคุณภาพและเนื้อหา โดย Opus ทำอัตราส่วนได้ดีที่สุดกับเนื้อหาเสียงพูดและเพลงบางประเภท
ตัวอย่างวัดคร่าว ๆ (เลขคณิตของเราเอง ไม่ใช่ตัวเลขของผู้ผลิต): PCM สเตอริโอ 48 kHz 16 บิตที่ไม่บีบอัดมีอัตราบิต 48,000 × 16 × 2 = 1,536 kbit/s มาตรฐาน Opus ของ IETF มีเพดานที่ 510 kbit/s สำหรับเพลงสเตอริโอแบบฟูลแบนด์ ซึ่งราวหนึ่งในสามของอัตรานั้น (510 / 1,536 = 33.2%) และลดลงได้ถึง 6 kbit/s สำหรับเสียงพูดแบบแคบแบนด์ การเลือกโคเดกยังส่งผลต่อด้านการรับรู้ของการมิกซ์เสียงด้วย สถิติบิตเรตและคุณภาพของโคเดกเสียงแบบนิวรัลของเราครอบคลุมทิศทางของโคเดกรุ่นถัดไป
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| อัตราส่วนการบีบอัด PCM เทียบกับ ADPCM ใน Wwise | 1:1 เทียบกับ 4:1 (คงที่ทั้งคู่) | Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec |
| ช่วงอัตราส่วนการบีบอัดของ Vorbis ใน Wwise | 2:1 ถึงประมาณ 40:1 | Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec |
| ช่วงอัตราส่วนการบีบอัดของ Opus ใน Wwise (ดีกว่ากับเนื้อหาเสียงพูด) | 2:1 ถึงประมาณ 60:1 | Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec |
| โคเดกฮาร์ดแวร์ของคอนโซล: อัตราส่วน XMA เทียบกับ ATRAC9 | XMA 6:1 ถึง 15:1; ATRAC9 8:1 ถึง 13:1 | Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec |
| อัตราส่วนการบีบอัด Bink Audio เทียบกับ ADPCM ใน Unreal Engine | สูงสุด 10:1 เทียบกับสูงสุด 4:1 | Epic Games, Unreal Engine Importing Audio Files |
| ตัวคูณการบีบอัด ADPCM ใน Unity | คงที่ 3.5 “โดยปกติแย่กว่า Vorbis หรือ MP3 ราว 3 เท่า” | Unity Technologies, คู่มือการบีบอัดเสียง |
| ADPCM ใน XAudio2 (API เสียงของ Windows): อัตราส่วนสูงสุดและช่วงขนาดบล็อก | สูงสุด 4:1; บล็อกละ 32 ถึง 512 ตัวอย่าง | Microsoft Learn, ADPCM Overview (อัปเดต 11 มีนาคม 2025) |
| ช่วงบิตเรตของ Opus ในมาตรฐาน IETF | 6 kbit/s สำหรับเสียงพูดโมโนแบบแคบแบนด์ ถึง 510 kbit/s สำหรับเพลงสเตอริโอแบบฟูลแบนด์ | IETF, RFC 6716 (กันยายน 2012) |
หมายเหตุเรื่องค่านอกแนว: เอนจินต่าง ๆ ให้ค่า ADPCM ไม่ตรงกันเล็กน้อย (4:1 ใน Wwise และ XAudio2, 3.5 ใน Unity) เพราะการนำไปใช้และขนาดบล็อกต่างกัน หน้า XAudio2 ระบุว่าบล็อก ADPCM ที่ใหญ่กว่าบีบอัดได้ดีกว่าแต่แลกกับคุณภาพเสียงและความแม่นยำของจุดวนซ้ำ ข้อมูลล่าสุดที่มีของ Opus: IETF RFC 6716 ปี 2012 ซึ่งยังคงเป็นมาตรฐานที่ใช้บังคับ
5. แพ็กพากย์เสียงตามภาษา: เสียงที่คูณตามจำนวนภาษา
Cyberpunk 2077 บันทึกบทพูดมากกว่า 80,000 บรรทัดใน 11 ภาษาพากย์เสียง ตามการบรรยายเรื่องการแปลเกมในงาน GDC 2023ของ CD PROJEKT RED ทุกภาษาเหล่านั้นคือสำเนาเสียงบทพูดแบบขนานครบชุด จึงทำให้การพากย์เสียงเป็นทรัพยากรประเภทเดียวที่ขนาดเพิ่มตามจำนวนภาษา ไม่ใช่ตามขนาดโลกในเกม การบรรยายของ Ubisoft ในงาน GDC ปี 2012 อธิบายว่าการจัดการเสียงพากย์สูงสุด 10 ภาษาทำให้เกม AAA มี “เสียงบทพูดเกือบครึ่งล้านเวอร์ชัน” (GDC Vault)
ปัจจุบันแพลตฟอร์มถือว่าสำเนาเหล่านั้นเป็นการดาวน์โหลดแบบเลือกได้ Cyberpunk 2077 เวอร์ชัน Switch 2 ใส่เสียงพากย์ภาษาอังกฤษมาในการ์ดเกม และระบุเสียงพากย์อีกแปดภาษาเป็นไฟล์ดาวน์โหลดขนาดสูงสุด 2.9 GB ต่อภาษา การติดตั้งครบทั้งแปดภาษาอาจเพิ่มได้สูงสุด 23.2 GB (8 × 2.9 GB คำนวณโดยเราโดยใช้ค่าสูงสุดที่ระบุ) ตัวระบุภาษาของ Intelligent Deliveryของ Microsoft ทำแบบเดียวกันบน Xbox: คอนโซล “ดาวน์โหลดเฉพาะส่วนที่ระบุไว้สำหรับภาษานั้น” บวกเนื้อหาที่ไม่ได้ติดป้าย ซึ่งเอกสารระบุว่าช่วยประหยัดแบนด์วิดท์และพื้นที่ฮาร์ดดิสก์ บน Steam คำว่า “เสียงพากย์เต็มรูปแบบ” ในรายการเกมหมายถึงภาษานั้นมีเสียงพากย์ที่บันทึกไว้ ไม่ใช่แค่ข้อความที่แปลและคำบรรยาย และเกมใหญ่หลายเกมบันทึกเพียงหนึ่งหรือสองภาษา
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ขอบเขตการแปลของ Cyberpunk 2077 | บทพูดมากกว่า 80,000 บรรทัดใน 11 ภาษาพากย์เสียง; ข้อความมากกว่า 1 ล้านคำ | CD PROJEKT RED, GDC 2023 (Tommi Nykopp และ Mikolaj Szwed) |
| ภาษาของ Cyberpunk 2077 ที่มีเสียงพากย์เต็มรูปแบบเทียบกับทุกภาษาที่รองรับบน Steam | 11 จาก 19 | CD PROJEKT RED, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| Cyberpunk 2077 บน Switch 2: ขนาดของแพ็กภาษาเพิ่มเติมแต่ละชุด | สูงสุด 2.9 GB ต่อชุด (ภาษาพากย์ 8 ภาษาดาวน์โหลดแยก; ภาษาอังกฤษรวมมาแล้ว) | CD PROJEKT RED Support, หน้าการรองรับภาษา 2026 |
| ภาษาของ Baldur’s Gate 3 ที่มีเสียงพากย์เต็มรูปแบบเทียบกับทุกภาษาที่ระบุบน Steam | 1 (ภาษาอังกฤษ) จาก 15 | Larian Studios, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| ภาษาของ Black Myth: Wukong ที่มีเสียงพากย์เต็มรูปแบบบน Steam | 2 (ภาษาอังกฤษและภาษาจีนตัวย่อ) | Game Science, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| แพ็กพากย์เสียงภาษาญี่ปุ่นของ Fire Emblem Warriors เทียบกับขนาดตัวเกมหลัก | 2.5 GB เทียบกับ 13.4 GB (ราว 18.7% คำนวณโดยเรา) | Nintendo, รายการ DLC บน eShop และหน้าเกม 2026 |
| แพ็กพากย์เสียงภาษาญี่ปุ่นของ Xenoblade Chronicles 2 เทียบกับขนาดตัวเกมหลัก | 873 MB เทียบกับ 13.2 GB (ราว 6.6% คำนวณโดยเรา) | Nintendo, รายการ DLC บน eShop และหน้าเกม 2026 |
| แพ็กเสียงภาษาฝรั่งเศสของ DC Universe Online (เฉพาะเสียงพากย์ ไม่มีการแปลข้อความ) | 2.51 GB | Daybreak Game Company, รายการบน Xbox Store |
หมายเหตุเชิงบริบท: สัดส่วนของแพ็กเสียงพากย์เปรียบเทียบภาษาเพิ่มเติมหนึ่งภาษากับตัวเกมหลักทั้งหมด จึงประเมินสัดส่วนเสียงพูดรวมต่ำกว่าความจริง (เพราะตัวเกมหลักมีบทพูดหนึ่งภาษาอยู่แล้ว) เป้าหมายความดังเสียงใช้กับการมิกซ์ตามภาษาเหล่านี้ทุกชุดเช่นกัน ดูสถิติการปฏิบัติตามมาตรฐานความดังเสียงและ LUFS ในเกมของเรา
6. ไฟล์ติดตั้งที่เล็กลง: การลบข้อมูลซ้ำซ้อน การบีบอัดเท็กซ์เจอร์ และการจัดส่งที่ชาญฉลาดขึ้น
Helldivers 2 ลดลงจากราว 154 GB เหลือราว 23 GB บน PC ประหยัดได้ราว 131 GB (ราว 85%) หลังสตูดิโอลบข้อมูลที่เคยทำสำเนาซ้ำไว้เพื่อฮาร์ดดิสก์แบบกลไก (HDD ไดรฟ์แบบจานหมุนที่อ่านได้เร็วขึ้นเมื่อไฟล์ที่เกี่ยวข้องกันอยู่ติดกัน) สตูดิโอเคยเตือนในเดือนตุลาคม 2025 ว่าการลบข้อมูลซ้ำทั้งหมดจะทำให้การโหลดบน HDD ช้าลง 10 เท่า ต่อมาในเดือนธันวาคม Tech Blog #2 ของพวกเขารายงานว่ามีผู้เล่นที่ใช้งานอยู่เพียงราว 11% ที่ใช้ HDD และเปิดให้เลือกใช้เวอร์ชันลดขนาดได้ บทเรียนสำหรับทีมเสียง: ไฟล์ติดตั้งจำนวนมากส่วนใหญ่เป็นภาระจากการบรรจุ ไม่ใช่เนื้อหา
ปี 2026 มีกรณีทำนองเดียวกันเพิ่มขึ้น GROUND BRANCH ลดขนาดที่ติดตั้งจากเกือบ 100 GB เหลือ 39.4 GB ด้วยการเปลี่ยนวิธีบรรจุและปรับเท็กซ์เจอร์ในบันทึกแพตช์แก้ไขด่วน V1.0 และ NetEase ระบุว่า Marvel Rivals ซีซัน 9.5 จะเล็กลงราว 40 GB บน PC และราว 15 GB บน PS5 และ Xbox ด้วยการบีบอัดเท็กซ์เจอร์ (VGC 5 สิงหาคม 2026) การคลายการบีบอัดด้วยฮาร์ดแวร์ลดต้นทุนเวลาโหลดของการบีบอัดที่หนักขึ้น: Xbox Series X และ Series S ระบุปริมาณงานดิบ 2.4 GB/s และ 4.8 GB/s เมื่อบีบอัด ด้วยบล็อกคลายการบีบอัดเฉพาะ ข้อมูลเสียงสะท้อนที่คำนวณล่วงหน้าเป็นรายการใหม่กว่าในบิลพื้นที่จัดเก็บเดียวกัน สถิติการบดบังเสียงด้วยการตามรอยรังสีของเราติดตามขนาดของข้อมูลที่คำนวณล่วงหน้านี้
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ไฟล์ติดตั้ง PC ของ Helldivers 2 ก่อนเทียบกับหลังการลบข้อมูลซ้ำซ้อนทั้งหมด | ราว 154 GB เหลือราว 23 GB | Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #2 (2 ธันวาคม 2025) |
| พื้นที่ที่ประหยัดได้จากเวอร์ชันลดขนาดของ Helldivers 2 | ราว 131 GB (ราว 85%) | Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #2 (2 ธันวาคม 2025) |
| สัดส่วนผู้เล่น Helldivers 2 ที่ใช้งานอยู่และใช้ฮาร์ดดิสก์แบบกลไกในสัปดาห์ที่วัด | ราว 11% | Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #2 (2 ธันวาคม 2025) |
| ประมาณการก่อนหน้าของนักพัฒนาเกี่ยวกับเวลาโหลดบน HDD หากลบข้อมูลซ้ำทั้งหมด | ช้าลง 10 เท่า | Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #1 (3 ตุลาคม 2025) |
| ขนาดที่ติดตั้งของ GROUND BRANCH ก่อนเทียบกับหลัง V1.0 Hotfix 1 | เกือบ 100 GB เหลือ 39.4 GB | ทีมพัฒนา GROUND BRANCH, Build Update #065 (23 กรกฎาคม 2026) |
| ขนาดไฟล์ติดตั้งของ Marvel Rivals ซีซัน 9.5 ที่ลดลง PC เทียบกับ PS5 และ Xbox | ราว 40 GB เทียบกับราว 15 GB | NetEase Games ผ่าน Video Games Chronicle (5 สิงหาคม 2026) |
| ปริมาณงานด้านพื้นที่จัดเก็บของ Xbox Series X และ Series S แบบดิบเทียบกับแบบบีบอัดที่คลายด้วยฮาร์ดแวร์ | 2.4 GB/s เทียบกับ 4.8 GB/s | Microsoft, ข้อมูลจำเพาะ Xbox Series X และ Xbox Series S 2026 |
หมายเหตุเรื่องค่านอกแนว: การลดขนาดในปี 2025-2026 ข้างต้นไม่มีรายการใดถูกระบุว่าเป็นผลจากเสียง เป้าหมายคือข้อมูลซ้ำซ้อนและเท็กซ์เจอร์ ซึ่งบ่งชี้ว่าหลังจากอุตสาหกรรมหันมาใช้ Vorbis, Opus และโคเดกฮาร์ดแวร์ เสียงจึงแทบไม่ใช่จุดแรกที่ทีมงานมองหากิกะไบต์ในปัจจุบัน
สรุป: ขนาดการติดตั้งเกมและสัดส่วนไฟล์เสียงในรูปแบบตัวเลข
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ไฟล์ดาวน์โหลด PC ของ Titanfall ตอนเปิดตัว | 48 GB | Respawn Entertainment ผ่าน Engadget 2014 |
| เสียงที่ไม่บีบอัดในไฟล์ติดตั้ง PC ของ Titanfall | 35 GB (ราว 72.9%) | Respawn Entertainment ผ่าน Engadget 2014 |
| ไฟล์ดาวน์โหลดของ Titanfall บน Xbox One | 17 GB | Engadget 2014 |
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บบน PC ของ ARK: Survival Ascended | 180 GB | Studio Wildcard, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| ความต้องการพื้นที่จัดเก็บบน PC ของ Baldur’s Gate 3 | 150 GB | Larian Studios, หน้าร้านค้า Steam 2026 |
| พื้นที่ SSD ของ Call of Duty: Black Ops 7 ตอนเปิดตัว | 116 GB | Activision Support 2025 |
| พีซี Steam บน Windows ที่มีพื้นที่ว่างน้อยกว่า 100 GB | 15.98% | Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026 |
| พีซี Steam บน Windows ที่มีพื้นที่ไดรฟ์ทั้งหมดมากกว่า 1 TB | 50.94% | Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026 |
| พื้นที่ที่ใช้งานได้ของ Xbox Series S (512 GB) | 364 GB | GameSpot 2020 |
| พื้นที่ที่ใช้งานได้ของ PS5 รุ่นเปิดตัวจาก 825 GB | ราว 667 GB | Push Square 2020 |
| ช่วงอัตราส่วนการบีบอัดของ Opus ใน Wwise | 2:1 ถึงประมาณ 60:1 | Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec |
| อัตราส่วนสูงสุดของ Bink Audio ใน Unreal Engine | สูงสุด 10:1 | Epic Games, เอกสารของ Unreal Engine |
| ต้นทุน CPU ของ FMOD, Vorbis เทียบกับ PCM ที่ไม่บีบอัด | 6.88% เทียบกับ 1.59% | Firelight Technologies, เอกสาร FMOD 2.03 |
| ขอบเขตการพากย์เสียงของ Cyberpunk 2077 | มากกว่า 80,000 บรรทัดใน 11 ภาษา | CD PROJEKT RED, GDC 2023 |
| แพ็กพากย์เสียงภาษาญี่ปุ่นของ Fire Emblem Warriors เทียบกับตัวเกมหลัก | 2.5 GB เทียบกับ 13.4 GB | รายการบน Nintendo eShop 2026 |
| ไฟล์ติดตั้ง PC ของ Helldivers 2 ก่อนเทียบกับหลังการลบข้อมูลซ้ำซ้อน | ราว 154 GB เหลือราว 23 GB | Arrowhead Game Studios 2025 |
| ขนาดที่ติดตั้งของ GROUND BRANCH ก่อนเทียบกับหลังแพตช์แก้ไขด่วน | เกือบ 100 GB เหลือ 39.4 GB | ทีมพัฒนา GROUND BRANCH 2026 |
ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา
- ตัวเลขจากการสัมภาษณ์ Respawn Entertainment ตามที่ Engadget รายงานเมื่อ 11 มีนาคม 2014 (ขนาดไฟล์ติดตั้งและเสียงของ Titanfall)
- รายการร้านค้า Steam ของ Baldur’s Gate 3, ARK: Survival Ascended, Black Myth: Wukong, Cyberpunk 2077 และ Microsoft Flight Simulator 2024 อ่านเมื่อพฤศจิกายน 2026 (ความต้องการพื้นที่จัดเก็บและป้ายภาษาที่มีเสียงพากย์เต็มรูปแบบ)
- Activision Support, PC System Requirements for Black Ops 7
- Valve, Steam Hardware & Software Survey ตุลาคม 2026 (การกระจายของพื้นที่ไดรฟ์ว่างและพื้นที่ไดรฟ์ทั้งหมด)
- ข้อมูลจำเพาะของคอนโซล: หน้า PS5 Pro และ PS5 ของ Sony, หน้า Xbox Series X และ Xbox Series S ของ Microsoft, ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคของ Switch 2 ของ Nintendo
- พื้นที่จัดเก็บที่ใช้งานได้ของคอนโซล: Push Square 6 พฤศจิกายน 2020 และ GameSpot 4 พฤศจิกายน 2020
- Audiokinetic, A Guide for Choosing the Right Codec (อัตราส่วนของ Wwise ต้นทุน CPU จำนวนสตรีม)
- Mad Head Games, Scars Above audio optimization practices (งบประมาณหน่วยความจำ โคเดกเริ่มต้น)
- Firelight Technologies, FMOD 2.03 Windows platform details (รูปแบบที่แนะนำและการทดสอบ CPU)
- Epic Games, Unreal Engine: Importing Audio Files
- Unity Technologies, คู่มือการบีบอัดเสียง
- Microsoft Learn, XAudio2 ADPCM Overview, ตัวระบุภาษาของ Intelligent Delivery และภาพรวม XMA2ในเอกสารนักพัฒนา Xbox
- IETF, RFC 6716: Definition of the Opus Audio Codec
- GDC Vault: Localization of Cyberpunk 2077 (GDC 2023) และ How To Ship a Game With Voices In 10 Languages (GDC 2012)
- CD PROJEKT RED Support, การรองรับภาษาของ Cyberpunk 2077 บน Switch 2
- รายการบน Nintendo eShop ของแพ็กพากย์เสียงภาษาญี่ปุ่นของ Fire Emblem Warriors, แพ็กพากย์เสียงภาษาญี่ปุ่นของ Xenoblade Chronicles 2 และตัวเกมหลักของทั้งสองเกม; รายการบน Xbox Store ของแพ็กเสียงภาษาฝรั่งเศสของ DC Universe Online
- Arrowhead Game Studios, Helldivers 2 Tech Blog #1 และ Tech Blog #2; GROUND BRANCH Build Update #065; NetEase Games ผ่าน Video Games Chronicle
- ข้อสังเกตเกี่ยวกับข้อมูล: ตัวเลขของ Titanfall (ปี 2014) และตัวเลขพื้นที่ที่ใช้งานได้บนคอนโซล (ปี 2020) เป็นการวัดสาธารณะล่าสุดที่มี และเราไม่พบผู้จัดจำหน่ายรายใดที่เปิดเผยสัดส่วนเสียงในไฟล์ติดตั้งของตนนับแต่นั้น ดังนั้นควรมอง 72.9% เป็นกรณีที่มีหลักฐานเพียงกรณีเดียว ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยของอุตสาหกรรม ตัวเลขพื้นที่ใช้งานได้ของ PS5 ปรากฏเป็นราว 667 GB ในรายงานของ Push Square และเป็น 667.2 GB ในข่าวช่วงเปิดตัวอื่นที่เราตรวจสอบกับแหล่งข้อมูลต้นทางไม่ได้ อัตราส่วนการบีบอัดของ Wwise ขึ้นอยู่กับเนื้อหาและการตั้งค่าคุณภาพ และขีดจำกัดบนของมันถูกอธิบายไว้ในคู่มือโคเดกว่าแทบเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้ถึง บทความของ Scars Above ไม่ระบุวันที่เผยแพร่ เปอร์เซ็นต์ที่ทำเครื่องหมายว่า “คำนวณโดยเรา” (72.9%, 18.7%, 6.6%, 15.98%, 33.2%) และยอดรวมแพ็กเสียงพากย์ 23.2 GB เป็นการคำนวณของเราเองจากตัวเลขที่อ้างอิง ตัวเลขการลดขนาดของ Marvel Rivals ประกาศก่อนที่ซีซัน 9.5 จะออก การวัดของ Digital Foundry เกี่ยวกับภาระ CPU ของเสียงใน Titanfall ที่มีการอ้างต่อกันอย่างแพร่หลายถูกตัดออก เพราะเราเข้าถึงบทความต้นฉบับไม่ได้ สัดส่วนจากผลสำรวจ Steam เปลี่ยนแปลงทุกเดือน
อัปเดตล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2026 เราจะอัปเดตสรุปนี้ทุกไตรมาส และคาดว่าการทบทวนครั้งถัดไปจะเกิดขึ้นเมื่อ Valve เผยแพร่ผลสำรวจ Steam Hardware & Software Survey ประจำเดือนมกราคม 2027