สถิติข้อความเสียงจากแฟนและคำทักทายเสียงแบบเสียเงิน (2026): ข้อมูลกว่า 50 จุดเกี่ยวกับคำทักทายแบบเสียเงิน การสมัครสมาชิกส่งข้อความหาศิลปิน และรายได้ของครีเอเตอร์

สถิติข้อความเสียงจากแฟนและคำทักทายเสียงแบบเสียเงิน 2026: Cameo ระบุว่าคนดังได้รับ $310 ล้าน+ จาก 8.2 ล้าน+ การจอง รวมถึง DM เสียเงินของ K-pop และ Patreon

Cameo ระบุว่าจ่ายเงินให้คนดังมากกว่า $310 ล้านจากการจองแบบเฉพาะบุคคลมากกว่า 8.2 ล้านครั้งนับตั้งแต่ปี 2017 คิดเป็นราว $38 ต่อการจอง เศรษฐกิจข้อความแบบเสียเงินขยายตัวไปไกลกว่าคำทักทายของคนดังมาก: Bubble นับผู้สมัครสมาชิกแบบเสียเงินในเกาหลีได้ 1.97 ล้านคนสำหรับแชทส่วนตัวกับศิลปินเมื่อกลางปี 2026 และ Patreon ระบุว่ามีเงินมากกว่า $2 พันล้านต่อปีไหลจากแฟนไปยังครีเอเตอร์ แต่เงินกระจุกตัวอย่างหนัก: ในการศึกษาที่ใหญ่ที่สุดเกี่ยวกับรายได้จากแชทสดแบบเสียเงิน VTuber ค่ามัธยฐานมีรายได้ $127 ต่อเดือน ขณะที่ค่าเฉลี่ยอยู่ที่ $2,667 เรารวบรวมข้อมูลจาก Cameo, HYBE, รายงานของบริษัทหลักทรัพย์เกี่ยวกับ DearU, Patreon, บัญชีของ Fenix International, NeoReach, Goldman Sachs Research, YouGov รวมถึงงานวิจัยที่ผ่านการทบทวนโดยผู้ทรงคุณวุฒิและงานก่อนตีพิมพ์ สำหรับด้านการให้ทิปในไลฟ์สตรีม ดูสถิติการบริจาคในไลฟ์สตรีมที่แยกต่างหากของเรา

สรุปโดยย่อ

  • Cameo ระบุว่าคนดังมีรายได้มากกว่า $310 ล้านจากการจองมากกว่า 8.2 ล้านครั้ง ณ เดือนธันวาคม 2024 (Cameo ผ่าน TechCrunch 2024)
  • Cameo มีคนดังในรายชื่อมากกว่า 60,000 คนใน 180 ประเทศ และมีช่วงเวลาเฉพาะบุคคลมากกว่า 10 ล้านครั้ง ณ เดือนพฤษภาคม 2026 (Net Influencer 2026)
  • ผู้สมัครสมาชิก Bubble ในประเทศลดลง 9% เมื่อเทียบปีต่อปีเหลือ 1.97 ล้านคน ขณะที่ Bubble Japan เติบโต 71% เป็น 108,000 คน (LS Securities กันยายน 2026)
  • ธุรกิจดิจิทัลของ Weverse (สมาชิกดิจิทัลรวม Weverse DM) เติบโตประมาณ 30% ต่อปี และคิดเป็นมากกว่า 10% ของรายได้ Weverse (การประชุมชี้แจงผลประกอบการไตรมาส 4 ปี 2025 ของ HYBE)
  • มีเงินมากกว่า $2 พันล้านต่อปีไหลจากแฟนไปยังครีเอเตอร์บน Patreon ผ่านสมาชิกแบบเสียเงินมากกว่า 25 ล้านราย (Patreon ผ่าน Axios 2025)
  • OnlyFans รับเงินจากผู้สมัครสมาชิกราว $7.2 พันล้านในปีงบประมาณ 2024 และจ่ายคืนให้ครีเอเตอร์ $5.8 พันล้าน (บัญชีของ Fenix International ผ่าน RTE 2025)
  • รายได้ค่ามัธยฐานของ VTuber อยู่ที่ $127 ต่อเดือน เทียบกับค่าเฉลี่ย $2,667 (Zhao และคณะ arXiv 2025)
  • 56.55% ของครีเอเตอร์เต็มเวลามีรายได้ต่ำกว่าค่าจ้างที่พอครองชีพของสหรัฐฯ ที่ $44,000 (NeoReach Creator Earnings Report 2025)
  • 10% ของผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ และ 15% ของผู้ใหญ่ในอังกฤษใช้โน้ตเสียงเป็นประจำ (YouGov 2026)
  • 24% ของเจน Z ในอังกฤษส่งโน้ตเสียงหลายครั้งต่อวัน เทียบกับ 5% ของเจน X (แบบสำรวจของผู้ให้บริการ Twilio 2026)

1. คำทักทายเฉพาะบุคคลแบบเสียเงิน: เกณฑ์เทียบวัดจาก Cameo

ยอดรวมตลอดอายุของ Cameo คือเกณฑ์เทียบวัดสาธารณะที่ครบถ้วนที่สุดเท่าที่เราพบสำหรับคำทักทายเฉพาะบุคคลแบบเสียเงิน รายได้ของคนดังมากกว่า $310 ล้านจากการจองมากกว่า 8.2 ล้านครั้ง หมายความว่าข้อความเฉพาะบุคคลโดยเฉลี่ยเป็นการซื้อขนาดเล็ก ไม่ใช่ของฟุ่มเฟือย: การหาร $310 ล้านด้วย 8.2 ล้านได้รายได้ของคนดังราว $38 ต่อการจอง (การคำนวณของเราเอง; ตัวเลขทั้งสองเป็นตัวเลขแบบ ‘มากกว่า’ จึงควรถือเป็นค่าประมาณ)

ราคาที่เป็นพาดหัวซ่อนหางยาวนั้นไว้ วิดีโอของ Snoop Dogg ยังคงตั้งราคาที่ $5,500 และ Costco Guys คิด $180 (Tubefilter มีนาคม 2026) ขณะที่ผู้แสดงเป็นซานตาคลอสช่วงเทศกาลคิดราว $25 (Net Influencer พฤษภาคม 2026) โมเดลธุรกิจยังเปลี่ยนจากความหายากไปสู่ปริมาณ: Cameo ปฏิเสธผู้สมัครมากกว่า 100,000 คนก่อนเปิดให้ลงทะเบียนด้วยตนเอง จากนั้นเพิ่มครีเอเตอร์อีก 31,000 คนในเวลาประมาณ 18 เดือน

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
รายได้ตลอดอายุของคนดังบน Cameo ตั้งแต่เปิดตัวในปี 2017 ถึงธันวาคม 2024มากกว่า $310 ล้านCameo ผ่าน TechCrunch ธันวาคม 2024
จำนวนการจองตลอดอายุบน Cameo ตั้งแต่เปิดตัวในปี 2017 ถึงธันวาคม 2024มากกว่า 8.2 ล้านครั้งCameo ผ่าน TechCrunch ธันวาคม 2024
ช่วงเวลาเฉพาะบุคคลที่ส่งมอบบน Cameo ณ พฤษภาคม 2026มากกว่า 10 ล้านครั้งNet Influencer พฤษภาคม 2026
คนดังที่อยู่ในรายชื่อบน Cameo ณ พฤษภาคม 2026นักกีฬา นักแสดง และบุคคลในวัฒนธรรมป๊อปมากกว่า 60,000 คน ใน 180 ประเทศNet Influencer พฤษภาคม 2026
ครีเอเตอร์ที่เข้าร่วมผ่าน CameoX (การลงทะเบียนด้วยตนเองแบบเปิด ทดลองตั้งแต่พฤษภาคม 2023) และวิดีโอที่พวกเขาทำครีเอเตอร์ 31,000 คน มากกว่า 155,000 CameoCameo ผ่าน TechCrunch ธันวาคม 2024
ใบสมัครคนดังที่ Cameo ปฏิเสธก่อนเปิดให้ลงทะเบียนด้วยตนเองมากกว่า 100,000 รายCameo ผ่าน TechCrunch ธันวาคม 2024
ยอดดาวน์โหลดแอป Cameo และรายได้สุทธิในปี 2024 (ถึงต้นเดือนธันวาคม)ดาวน์โหลด 336,000 ครั้ง รายได้สุทธิ $9 ล้านค่าประมาณของ Appfigures ผ่าน TechCrunch ธันวาคม 2024
สัดส่วนมูลค่าสูงสุดของ Cameo ที่หายไปภายในมีนาคม 202490%TIME สัมภาษณ์ซีอีโอ Cameo 2024

หมายเหตุด้านบริบท: ค่าคอมมิชชันของ Cameo จากการจองมีรายงานไม่สอดคล้องกัน TechCrunch ระบุส่วนแบ่ง 30% ของการจองในเดือนธันวาคม 2024 ขณะที่ Tubefilter อ้างถึงการหักส่วนแบ่ง 25% ในเดือนมีนาคม 2026 TIME รายงานว่า Cameo มีมูลค่ากิจการ $1 พันล้านภายในปี 2021 และระดมทุนเพิ่มอีก $28 ล้านในเดือนมีนาคม 2024 (TIME) การเชื่อมต่อกับ TikTok ที่ประกาศในปี 2026 มุ่งเป้าไปที่ครีเอเตอร์ในสหรัฐฯ ที่มีผู้ติดตามอย่างน้อย 50,000 คน (Net Influencer)

2. การส่งข้อความระหว่างศิลปินกับแฟนแบบเสียเงิน: โมเดลสมาชิกของ Bubble

Bubble ซึ่งดำเนินการโดย DearU ขายสิ่งที่ Cameo ไม่ได้ขาย นั่นคือเธรดแชทต่อเนื่องที่รู้สึกเป็นส่วนตัวกับศิลปิน เรียกเก็บรายเดือนต่อศิลปินหนึ่งคน จำนวนผู้สมัครสมาชิกในประเทศอยู่ที่ 1.97 ล้านคนในไตรมาสที่สองของปี 2026 ลดลง 9% เมื่อเทียบปีต่อปี ขณะที่บริการในญี่ปุ่นเติบโต 71% ตลาดเกาหลีดูอิ่มตัวแล้ว เรื่องราวการเติบโตได้ย้ายไปอยู่ต่างประเทศ

ข้อมูลทางเศรษฐศาสตร์ปรากฏชัดเจนเป็นพิเศษเพราะ DearU จดทะเบียนใน KOSDAQ และมีบริษัทหลักทรัพย์ติดตามวิเคราะห์ ประมาณการของบริษัทหลักทรัพย์ที่คาดอัตรากำไรจากการดำเนินงาน 40.9% สำหรับปี 2026 แสดงให้เห็นว่าการสมัครสมาชิกส่งข้อความสามารถทำกำไรได้มากเพียงใดเมื่อศิลปินเข้าร่วมแล้ว ‘IP ศิลปิน’ ในตารางด้านล่างหมายถึงศิลปินหรือวงที่ได้รับอนุญาตให้อยู่บนแพลตฟอร์ม (IP ย่อมาจากทรัพย์สินทางปัญญา)

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ราคาสมาชิก Bubble ต่อศิลปินต่อเดือน4,500 วอน (ราว $3.37 ในเดือนมีนาคม 2024)Korea Times มีนาคม 2024
จำนวนสมาชิก Bubble ในเดือนตุลาคม 2021 (ฐานข้อมูลย้อนหลัง)มากกว่า 1.2 ล้านราย โดยมีรายได้รายเดือน 5.4 พันล้านวอนKorea Economic Daily ตุลาคม 2021
ผู้สมัครสมาชิก Bubble ในครึ่งหลังของปี 2023ประมาณ 2.3 ล้านคนKorea Times มีนาคม 2024
ผู้สมัครสมาชิก Bubble ในประเทศ (เกาหลี) ไตรมาสที่สองของปี 20261.97 ล้านคน (ลดลง 2% จากไตรมาสก่อนหน้า ลดลง 9% จากไตรมาสเดียวกันของปี 2025)LS Securities ผ่าน Asia Economy กันยายน 2026
ผู้สมัครสมาชิก Bubble Japan ณ สิ้นไตรมาสที่สองของปี 2026108,000 คน (เพิ่มขึ้น 8% จากไตรมาสก่อน เพิ่มขึ้น 71% จากปีก่อน)LS Securities ผ่าน Asia Economy กันยายน 2026
ศิลปินและวง (IP ศิลปิน) บน Bubble ทั้งในประเทศและต่างประเทศประมาณ 726LS Securities ผ่าน Asia Economy กันยายน 2026
ยอดขายและกำไรจากการดำเนินงานของ DearU ไตรมาสที่สองของปี 2026ยอดขาย 23.4 พันล้านวอน (เพิ่มขึ้น 15.7% เมื่อเทียบปีต่อปี) กำไรจากการดำเนินงาน 9.4 พันล้านวอน (เพิ่มขึ้น 26.4%)Daol Investment and Securities ผ่าน Asia Economy สิงหาคม 2026
ประมาณการทั้งปี 2026 ของ DearUยอดขาย 94.3 พันล้านวอน (เพิ่มขึ้น 12.5%) กำไรจากการดำเนินงาน 38.6 พันล้านวอน อัตรากำไรจากการดำเนินงาน 40.9%LS Securities ผ่าน Asia Economy กันยายน 2026

หมายเหตุเรื่องค่าผิดปกติ: ตัวเลขปี 2021 มีอายุเกินสามปีและแสดงไว้เพียงเป็นฐานเปรียบเทียบการเติบโตเท่านั้น (ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับช่วงนั้น: Korea Economic Daily 2021) ไตรมาสที่สี่ของปี 2025 เป็นไตรมาสที่แข็งแกร่งสำหรับ DearU โดยมีรายได้ 23.8 พันล้านวอน เพิ่มขึ้น 33.9% เมื่อเทียบปีต่อปี (Asia Economy กุมภาพันธ์ 2026) ตัวเลขผู้สมัครสมาชิกและประมาณการปี 2026 มาจากรายงานของ LS Securities ที่ Asia Economy นำมารายงาน ส่วนรายงานของ Daol ระบุไว้ในหัวข้อระเบียบวิธี

3. Weverse DM และเส้นทางสู่ซูเปอร์แฟน

Weverse แพลตฟอร์มแฟนของ HYBE มองการส่งข้อความแบบเสียเงินเป็นขั้นหนึ่งบนบันไดจากผู้ชมทั่วไปไปสู่ซูเปอร์แฟน 20% ของผู้ใช้ที่ HYBE จัดเป็นซูเปอร์แฟนในปัจจุบันเริ่มต้นจากการเป็นผู้ใช้ทั่วไป และประมาณ 15% ของผู้ใช้กลายเป็นผู้ใช้ที่กระตือรือร้นขึ้นหลังจากลองฟีเจอร์อย่าง Weverse DM และ Weverse LIVE การส่งข้อความแบบเสียเงินแบบตัวต่อตัวเป็นเครื่องมือสร้างการเปลี่ยนสถานะ ไม่ใช่เพียงแหล่งรายได้

แหล่งรายได้นั้นก็ยังสำคัญ: ธุรกิจดิจิทัลที่รวม Weverse DM เติบโตประมาณ 30% ต่อปี และ Weverse ทำกำไรรายปีได้ในปี 2025 ข้อมูลของสหรัฐฯ จาก Luminate แสดงให้เห็นขนาดของรางวัล: ผู้ฟังเพลงหนึ่งในห้าคนเข้าเกณฑ์เป็นซูเปอร์แฟน

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ผู้ใช้งานต่อเดือน (MAU) สูงสุดของ Weverse ปี 202512 ล้านคน (มิถุนายน 2025)HYBE 2025 Fandom Trend Report ผ่าน Music Business Worldwide กุมภาพันธ์ 2026
ผู้ใช้งานต่อเดือนของ Weverse ไตรมาสที่สี่ของปี 202511.2 ล้านคนMusic Business Worldwide กุมภาพันธ์ 2026
เวลาเฉลี่ยที่แฟนแต่ละคนใช้บน Weverse ต่อเดือน ปี 2025263 นาทีHYBE 2025 Fandom Trend Report
การเติบโตและน้ำหนักของธุรกิจดิจิทัล Weverse (สมาชิกดิจิทัลรวมการส่งข้อความแบบเสียเงินผ่าน Weverse DM)ประมาณ 30% ต่อปี มากกว่า 10% ของรายได้ WeverseJason Jaesang Lee ซีอีโอของ HYBE การประชุมชี้แจงผลประกอบการไตรมาส 4 ปี 2025
ผู้ใช้ Weverse ที่กระตือรือร้นขึ้นเมื่อเวลาผ่านไปหลังจากใช้ฟีเจอร์อย่าง Weverse DM และ Weverse LIVEประมาณ 15%HYBE 2025 Fandom Trend Report
ซูเปอร์แฟน Weverse ปัจจุบันที่เริ่มต้นจากการเป็นผู้ใช้ทั่วไป20%HYBE 2025 Fandom Trend Report
ศิลปินที่ใช้งานอยู่บน Weverse ปี 2025178HYBE 2025 Fandom Trend Report
ผู้ฟังเพลงในสหรัฐฯ ที่เป็นซูเปอร์แฟน (มีส่วนร่วมผ่าน 5 ช่องทางขึ้นไปจาก 13 ช่องทาง) เทียบกับแฟนที่มีส่วนร่วม (3 ช่องทางขึ้นไป)ซูเปอร์แฟน 20% แฟนที่มีส่วนร่วม 37%Luminate 2025 Year-End Music Report

หมายเหตุด้านบริบท: ณ เดือนเมษายน 2025 ศิลปิน 90% บน Weverse สังกัดค่ายอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของแพลตฟอร์ม และแฟนอัปโหลดโพสต์ 90 ล้านโพสต์และความคิดเห็น 213 ล้านความคิดเห็นในปี 2025 (Music Business Worldwide) ตัวเลขการเติบโต 30% ครอบคลุมธุรกิจดิจิทัลทั้งหมด ไม่ใช่เฉพาะ Weverse DM (Music Business Worldwide การประชุมชี้แจงผลประกอบการ) ระดับของแฟนตาม Luminate สรุปโดย Music 3.0 จากรายงานของ Luminate

4. สมาชิกและแพลตฟอร์มถึงแฟนโดยตรง: แหล่งที่มีปริมาณมาก

คำทักทายและแชทกับศิลปินเป็นตลาดเฉพาะกลุ่มเมื่อเทียบกับแพลตฟอร์มสมาชิก ซึ่งแฟนจ่ายค่าธรรมเนียมแบบต่อเนื่องเพื่อสิทธิ์เข้าถึงที่มักรวมข้อความโดยตรง OnlyFans เพียงรายเดียวรับเงินจากผู้สมัครสมาชิกราว $7.2 พันล้านในปีงบประมาณ 2024 และจ่ายคืนให้ครีเอเตอร์ $5.8 พันล้าน คิดเป็นราว 81% (การคำนวณของเราเอง: 5.8 หารด้วย 7.2) ตัวเลขที่เผยแพร่ไม่ได้แยกค่าสมาชิกออกจากทิปและข้อความแบบเสียเงิน

ตัวเลขของ Patreon แสดงเส้นทางจากฟรีสู่เสียเงินในระดับใหญ่: สมาชิกฟรีมากกว่า 100 ล้านราย และการอัปเกรดเป็นแบบเสียเงินมากกว่า 700,000 รายทุกเดือน เมื่อกระจายไปยังบัญชีครีเอเตอร์ 4.6 ล้านบัญชี เงินจ่ายของ OnlyFans เฉลี่ยราว $1,260 ต่อบัญชีต่อปี (การคำนวณของเราเอง: $5.8 พันล้านหารด้วย 4.6 ล้าน) ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยที่ซ่อนการกระจุกตัวอย่างหนักและบัญชีที่ไม่ได้ใช้งานจำนวนมากไว้ สถิติการรักษาครีเอเตอร์ของ Patreonของเราครอบคลุมอัตราการยกเลิกและระดับสมาชิกอย่างละเอียดกว่านี้

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
เงินที่แฟนจ่ายให้ครีเอเตอร์ Patreon ยอดสะสมและรายปีมากกว่า $10 พันล้านตั้งแต่ปี 2013 มากกว่า $2 พันล้านต่อปีJack Conte ซีอีโอของ Patreon ผ่าน Axios สิงหาคม 2025
สมาชิกแบบเสียเงินบน Patreonมากกว่า 25 ล้านรายPatreon ผ่าน Axios สิงหาคม 2025
สมาชิกฟรีของ Patreon และสมาชิกฟรีที่เปลี่ยนเป็นแบบเสียเงินในแต่ละเดือนฟรีมากกว่า 100 ล้านราย เปลี่ยนเป็นเสียเงินมากกว่า 700,000 รายต่อเดือนPatreon ผ่าน Axios สิงหาคม 2025
เงินที่ผู้สมัครสมาชิกจ่ายให้ OnlyFans ปีงบประมาณ 2024ประมาณ $7.2 พันล้านบัญชีของ Fenix International ผ่าน RTE สิงหาคม 2025
เงินที่ OnlyFans จ่ายให้ครีเอเตอร์ ปีงบประมาณ 2024$5.8 พันล้านบัญชีของ Fenix International ผ่าน RTE สิงหาคม 2025
บัญชีครีเอเตอร์และบัญชีแฟนของ OnlyFans ปีงบประมาณ 2024บัญชีครีเอเตอร์ 4.6 ล้านบัญชี (เพิ่มขึ้น 13%) บัญชีแฟน 377.5 ล้านบัญชี (เพิ่มขึ้น 24%)บัญชีของ Fenix International ผ่าน RTE สิงหาคม 2025
ครีเอเตอร์ในสหรัฐฯ และอังกฤษที่พึ่งพาการสมัครสมาชิกจากแฟน เช่น Patreon หรือ YouTube Memberships27%Epidemic Sound Future of the Creator Economy Report 2025
ครีเอเตอร์ที่ต้องการช่องทางสื่อสารโดยตรงกับแฟน เทียบกับแฟนที่น่าจะจ่ายเงินให้ครีเอเตอร์คนโปรดครีเอเตอร์ 81% แฟน 80%Patreon State of Create 2025 (ครีเอเตอร์ 1,000 คน แฟน 2,000 คน)

หมายเหตุด้านบริบท: ยอดรวมของ Patreon เป็นคำกล่าวของซีอีโอต่อ Axios ไม่ใช่ตัวเลขที่ผ่านการตรวจสอบบัญชี ตัวเลขของ OnlyFans มาจากเอกสารที่บริษัทยื่นในสหราชอาณาจักรตามที่ RTE รายงาน ผลการสำรวจ State of Create สรุปโดย Tubefilter จากรายงานของ Patreon

5. ข้อความแชทสดแบบเสียเงิน: ใครเป็นผู้เก็บเกี่ยว Super Chat

Super Chat คือข้อความแบบเสียเงินที่ถูกปักหมุดและไฮไลต์ในแชทสดของ YouTube ในหลายสตรีม เครื่องมือแจ้งเตือนยังอ่านข้อความแบบเสียเงินออกเสียงด้วยการแปลงข้อความเป็นเสียง (TTS) การศึกษาอิสระที่ใหญ่ที่สุดเกี่ยวกับรายได้นี้ ครอบคลุม VTuber 1,923 คน (สตรีมเมอร์ที่แสดงผ่านอวตารแอนิเมชัน) พบ รายได้ต่อเดือนค่ามัธยฐานเพียง $127 เทียบกับค่าเฉลี่ย $2,667 เมื่อค่าเฉลี่ยสูงกว่าค่ามัธยฐาน 21 เท่า (การคำนวณของเราเอง: $2,667 หารด้วย $127) ‘สตรีมเมอร์โดยเฉลี่ย’ ก็เป็นเพียงเรื่องสมมติ

ความเหลื่อมล้ำยังกว้างขึ้น ดัชนีจีนี (ตัวชี้วัดตั้งแต่ 0 ถึง 1 โดย 0 คือความเท่าเทียมสมบูรณ์ และ 1 หมายถึงสตรีมเมอร์คนเดียวกวาดทุกอย่าง) ระหว่าง VTuber เพิ่มจากประมาณ 0.60 ในปี 2018 เป็น 0.75 ในปี 2023 ภายในแต่ละช่อง การใช้จ่ายก็เอียงไม่แพ้กัน: ดัชนีจีนีของ Super Chat ของ VTuber ส่วนใหญ่อยู่ราว 0.6 หรือสูงกว่า ดังนั้นผู้ชมกลุ่มเล็ก ๆ ส่งข้อความแบบเสียเงินเป็นส่วนใหญ่ สำหรับรายละเอียดในระดับค่าย ดูสถิติ Super Chat ของค่าย VTuberของเรา สตรีมเมอร์ที่จัดฉากแสดงปฏิกิริยาด้วยเสียงต่อข้อความแบบเสียเงินใช้เครื่องมืออย่างเอฟเฟกต์เสียงสำหรับสตรีมเมอร์

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
VTuber ชั่วโมง และเซสชันในชุดข้อมูล (ต้นปี 2017 ถึงกรกฎาคม 2023)VTuber 1,923 คน มากกว่า 1 ล้านชั่วโมงในราว 450,000 เซสชันZhao และคณะ arXiv 2025
รายได้ต่อเดือนของ VTuber ค่ามัธยฐานเทียบกับค่าเฉลี่ยค่ามัธยฐาน $127 เทียบกับค่าเฉลี่ย $2,667Zhao และคณะ arXiv 2025
ดัชนีจีนีของรายได้ระหว่าง VTuber ปี 2018 เทียบกับปี 2023ประมาณ 0.60 ในปี 2018 0.75 ในปี 2023Zhao และคณะ arXiv 2025
ดัชนีจีนีของการใช้จ่ายใน Super Chat ในกลุ่มผู้ชมของ VTuber ทั่วไปราว 0.6 และสูงกว่าZhao และคณะ arXiv 2025
สัดส่วนยอดรับชมทั้งหมดที่สองค่ายใหญ่ที่สุดคือ Hololive และ Nijisanji ครองมากกว่า 60%Zhao และคณะ arXiv 2025
สัดส่วนรายได้จากโฆษณาและ Premium ที่จ่ายให้ครีเอเตอร์ใน YouTube Partner Program55%ข้ออ้างของ YouTube เอง How YouTube Works
ผู้ที่หารายได้บน YouTubeมากกว่า 3 ล้านคนข้ออ้างของ YouTube เอง How YouTube Works
ช่องใน Partner Program ที่หารายได้ได้มากกว่า $10,000 บน YouTube ในปี 2024 และมีแหล่งรายได้อื่นด้วยมากกว่า 50%ข้ออ้างของ YouTube เอง How YouTube Works

หมายเหตุด้านบริบท: ชุดข้อมูล VTuber สิ้นสุดในเดือนกรกฎาคม 2023 (ข้อมูลล่าสุดที่มี: Zhao และคณะ arXiv 2025) เราไม่พบชุดข้อมูลอิสระที่เผยแพร่แล้วซึ่งวัดว่ามีข้อความแบบเสียเงินจำนวนเท่าใดที่ถูกอ่านออกเสียงโดยการแจ้งเตือน TTS หรือ TTS เปลี่ยนพฤติกรรมการให้ทิปอย่างไร จึงไม่รายงานตัวเลขใด ตัวเลขการแบ่งรายได้และจำนวนผู้หารายได้ของ YouTube มาจากหน้า How YouTube Works

6. การกระจายรายได้ของครีเอเตอร์: หางยาวที่อยู่เบื้องหลังข้อความแบบเสียเงิน

ข้อความแบบเสียเงินมักถูกนำเสนอเป็นทางออกจากการพึ่งพาโฆษณาและดีลกับแบรนด์ และข้อมูลรายได้อธิบายว่าทำไมครีเอเตอร์จึงต้องการทางออกนั้น 56.55% ของครีเอเตอร์เต็มเวลามีรายได้ต่ำกว่าค่าจ้างที่พอครองชีพของสหรัฐฯ ที่ $44,000 และสัดส่วนที่มีรายได้ต่ำกว่า $15,000 ต่อปีเพิ่มจาก 48.10% ในปี 2023 เป็น 50.71% ในปี 2025 NeoReach เรียกระดับ $15,000 ว่า ‘อุปสรรคด้านการสร้างรายได้’

ประมาณการของ Goldman Sachs Research ที่ว่ามีเพียงราว 4% ของครีเอเตอร์ที่มีรายได้มากกว่า $100,000 ต่อปี สอดคล้องกับที่ข้อมูล VTuber ในหัวข้อที่ 5 แสดงให้เห็น: ส่วนบนที่บางและหางที่ยาวมาก ดีลกับแบรนด์ยังคงครองรายได้ของครีเอเตอร์ นั่นคือเหตุผลที่อัตราดีลแบรนด์ของไมโครอินฟลูเอนเซอร์ยังคงเป็นเกณฑ์เทียบวัดหลักสำหรับครีเอเตอร์ส่วนใหญ่

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ครีเอเตอร์ทั่วโลกและสัดส่วนที่มีรายได้มากกว่า $100,000 ต่อปีครีเอเตอร์ราว 50 ล้านคน ราว 4% เป็นมืออาชีพGoldman Sachs Research เมษายน 2023
ขนาดตลาดรวมที่เข้าถึงได้ของเศรษฐกิจครีเอเตอร์$250 พันล้าน ณ เวลาที่ประมาณการในเดือนเมษายน 2023 คาดว่าจะแตะ $480 พันล้านภายในปี 2027Goldman Sachs Research เมษายน 2023
ครีเอเตอร์เต็มเวลาที่มีรายได้ต่ำกว่าค่าจ้างที่พอครองชีพของสหรัฐฯ ที่ $44,00056.55%NeoReach Creator Earnings Report 2025
ครีเอเตอร์ที่มีรายได้ต่ำกว่า $15,000 ต่อปี ปี 2023 เทียบกับปี 202548.10% ในปี 2023 50.71% ในปี 2025NeoReach Creator Earnings Report 2025
รายได้เฉลี่ยต่อปีของครีเอเตอร์ตามแพลตฟอร์มหลัก Instagram เทียบกับ YouTubeInstagram $81,700 YouTube $62,400NeoReach Creator Earnings Report 2025
ครีเอเตอร์เต็มเวลาที่มีรายได้มากกว่า $50,000 ต่อปี12%Linktree Creator Report 2022
ครีเอเตอร์พาร์ทไทม์ที่มีรายได้น้อยกว่า $1,000 ต่อปี68%Linktree Creator Report 2022
ครีเอเตอร์คอนเทนต์ในสหรัฐฯ และอังกฤษที่ทำงานเต็มเวลา61% (เพิ่มขึ้น 6% จากปี 2024 ตามที่แหล่งข้อมูลระบุ)Epidemic Sound Future of the Creator Economy Report 2025

หมายเหตุด้านบริบท: ตัวเลขของ Goldman Sachs และ Linktree มีอายุเกินสามปี (ข้อมูลล่าสุดที่มี: Goldman Sachs Research 2023; Linktree Creator Report 2022 อ้างอิงจากครีเอเตอร์มากกว่า 9,500 คน) NeoReach สำรวจครีเอเตอร์มากกว่า 3,000 คนที่มีผู้ติดตามรวมกัน 1.1 พันล้านคน (NeoReach) ค่าเฉลี่ยรายแพลตฟอร์มรายงานโดย Net Influencer

7. ข้อความเสียงในฐานะสื่อ: ใครฟังจริง ๆ

ครีเอเตอร์ทุกคนที่ขายคำทักทายเสียงหรือการตอบกลับด้วยเสียงกำลังเดิมพันกับพฤติกรรมที่เป็นนิสัย และนิสัยนั้นมีอยู่จริงแต่ไม่สม่ำเสมอ มีผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ เพียง 10% ที่ใช้โน้ตเสียงเป็นประจำ และ 41% บอกว่าโน้ตเสียงไม่เกี่ยวข้องกับพวกเขาเลย ในอังกฤษ ตัวเลขการใช้เป็นประจำอยู่ที่ 15% และชาวอังกฤษบอกว่าใช้โน้ตเสียงบ่อยขึ้น (16%) มากกว่าบ่อยน้อยลง (10%)

อายุคือเส้นแบ่ง ในแบบสำรวจของผู้ให้บริการในอังกฤษ 24% ของเจน Z ส่งโน้ตเสียงหลายครั้งต่อวัน เทียบกับ 5% ของเจน X สำหรับครีเอเตอร์ นั่นหมายความว่าข้อความเสียงเป็นท่าทีที่เป็นธรรมชาติสำหรับแฟนรุ่นเยาว์ และเป็นของแปลกใหม่สำหรับแฟนรุ่นใหญ่

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ข้อความเสียงที่ส่งบน WhatsApp ต่อวัน โดยเฉลี่ย7 พันล้านข้อความWhatsApp (Meta) มีนาคม 2022
ผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ ที่ใช้โน้ตเสียงเป็นประจำ (หลายครั้งต่อสัปดาห์)10%YouGov กุมภาพันธ์ 2026 (ผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ 2,442 คน)
ผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ ที่บอกว่าโน้ตเสียงไม่เกี่ยวข้องกับตน41%YouGov กุมภาพันธ์ 2026
ผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ ที่ใช้โน้ตเสียงบ่อยขึ้นเทียบกับบ่อยน้อยลงกว่าเดิมบ่อยขึ้น 11% เทียบกับบ่อยน้อยลง 12% (30% พอ ๆ กับเดิม)YouGov กุมภาพันธ์ 2026
ผู้ใหญ่ในอังกฤษที่ใช้โน้ตเสียงเป็นประจำ15%YouGov มีนาคม 2026 (ผู้ใหญ่ในบริเตนใหญ่ 2,312 คน)
ผู้ใหญ่ในอังกฤษที่ใช้โน้ตเสียงบ่อยขึ้นเทียบกับบ่อยน้อยลงกว่าเดิมบ่อยขึ้น 16% เทียบกับบ่อยน้อยลง 10%YouGov มีนาคม 2026
ผู้ใหญ่ในสหราชอาณาจักรที่ส่งโน้ตเสียงหลายครั้งต่อวัน แยกตามรุ่นเจน Z 24% มิลเลนเนียล 13% เจน X 5%แบบสำรวจของผู้ให้บริการ Twilio กันยายน 2026 (ผู้ใหญ่ในสหราชอาณาจักร 2,000 คน)
ผู้ใหญ่ในสหราชอาณาจักรที่ตอนนี้พูดมากกว่าพิมพ์เมื่อใช้เทคโนโลยี22%แบบสำรวจของผู้ให้บริการ Twilio กันยายน 2026

หมายเหตุด้านบริบท: WhatsApp ยังไม่ได้เผยแพร่ยอดรวมรายวันที่ใหม่กว่านี้ (ข้อมูลล่าสุดที่มี: WhatsApp 2022) ผลของ YouGov มาจากการศึกษาด้านการสื่อสารในสหรัฐฯและอังกฤษ ตัวเลขของ Twilio เป็นแบบสำรวจของผู้ให้บริการเอง (Twilio)

สรุป: ข้อความเสียงจากแฟนและคำทักทายเสียงแบบเสียเงินในรูปแบบตัวเลข

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
รายได้ตลอดอายุของคนดังบน Cameo ถึงธันวาคม 2024มากกว่า $310 ล้านCameo ผ่าน TechCrunch 2024
จำนวนการจองตลอดอายุบน Cameo ถึงธันวาคม 2024มากกว่า 8.2 ล้านครั้งCameo ผ่าน TechCrunch 2024
คนดังที่อยู่ในรายชื่อบน Cameo พฤษภาคม 2026มากกว่า 60,000 คน ใน 180 ประเทศNet Influencer 2026
ผู้สมัครสมาชิก Bubble ในประเทศ ไตรมาสที่สองของปี 20261.97 ล้านคน (ลดลง 9% เมื่อเทียบปีต่อปี)LS Securities กันยายน 2026
ผู้สมัครสมาชิก Bubble Japan ไตรมาสที่สองของปี 2026108,000 คน (เพิ่มขึ้น 71% เมื่อเทียบปีต่อปี)LS Securities กันยายน 2026
การเติบโตของธุรกิจดิจิทัล Weverse (สมาชิกรวม DM)ประมาณ 30% ต่อปี มากกว่า 10% ของรายได้การประชุมชี้แจงผลประกอบการไตรมาส 4 ปี 2025 ของ HYBE
ซูเปอร์แฟน Weverse ที่เริ่มต้นจากการเป็นผู้ใช้ทั่วไป20%HYBE 2025 Fandom Trend Report
ผู้ฟังเพลงในสหรัฐฯ ที่เป็นซูเปอร์แฟน20%Luminate 2025 Year-End Music Report
เงินจากแฟนที่ไหลไปยังครีเอเตอร์ Patreon ในแต่ละปีมากกว่า $2 พันล้านPatreon ผ่าน Axios 2025
สมาชิกฟรีของ Patreon ที่เปลี่ยนเป็นแบบเสียเงินในแต่ละเดือนมากกว่า 700,000 รายPatreon ผ่าน Axios 2025
เงินที่ผู้สมัครสมาชิกจ่ายให้ OnlyFans ปีงบประมาณ 2024ประมาณ $7.2 พันล้านบัญชีของ Fenix International ผ่าน RTE 2025
เงินที่ OnlyFans จ่ายให้ครีเอเตอร์ ปีงบประมาณ 2024$5.8 พันล้านบัญชีของ Fenix International ผ่าน RTE 2025
รายได้ต่อเดือนของ VTuber ค่ามัธยฐานเทียบกับค่าเฉลี่ย$127 เทียบกับ $2,667Zhao และคณะ arXiv 2025
ครีเอเตอร์เต็มเวลาที่ต่ำกว่าค่าจ้างที่พอครองชีพของสหรัฐฯ ที่ $44,00056.55%NeoReach 2025
ครีเอเตอร์ที่มีรายได้ต่ำกว่า $15,000 ต่อปี50.71%NeoReach 2025
ผู้ใหญ่ในสหรัฐฯ ที่ใช้โน้ตเสียงเป็นประจำ10%YouGov 2026
เจน Z ในอังกฤษที่ส่งโน้ตเสียงหลายครั้งต่อวัน24%แบบสำรวจของผู้ให้บริการ Twilio 2026

ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา

อัปเดตล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2026 เราจะอัปเดตสรุปนี้ทุกไตรมาส และคาดว่าการอัปเดตครั้งถัดไปจะเกิดขึ้นเมื่อ DearU รายงานผลประกอบการทั้งปี 2026 และ HYBE เผยแพร่ Fandom Trend Report 2026

ลอง VoxBooster — ทดลองใช้ฟรี 3 วัน

โคลนเสียงเรียลไทม์ ซาวด์บอร์ด และเอฟเฟกต์ — ทุกที่ที่คุณคุย

  • ไม่ต้องใช้บัตรเครดิต
  • ความหน่วง ~30ms
  • Discord · Teams · OBS
ลองฟรี 3 วัน